Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 12 của 12
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Bài viết
    186
    Tài liệu đã gửi
    147
    Tài liệu được mua
    536
    Tài liệu đã mua
    6
    Mã số thành viên
    32,028
    Tài khoản hiện có
    2,114 Xu

    Can cu dong BHXH - HDLD hay thang bang luong ?

    Can cu dong BHXH - HDLD hay thang bang luong ?

    Dear các anh, chị và các bạn.

    Hiện nay, mình đang gặp vấn đế liên quan đến căn cứ đóng BHXH (chi tiết như bên dưới), nhờ mọi người cho mình góp ý:

    Cấu trúc lương của bên mình: Lương gộp = lương căn bản + lương năng suất + Phụ cấp

    Trong đó: Phụ cấp gồm: Tiền ăn + tiền xăng + tiền điện thoại.
    Lương năng suất: nhân viên nhận 100% mỗi tháng

    Đầu tháng 1/2014, bên mình xây dựng thang bảng lương căn bản và nộp Phòng Lao động quận. Sau khi được approved thì mình làm thông báo điều chỉnh mức đóng BHXH (mức đóng mới căn cứ trên hợp đồng lao động gồm Lương căn bản và lương năng suất) cho Cơ quan BHXH quận và kèm theo bảng photo Thang bảng lương.

    Công ty và và Cơ quan BHXH quận vẫn thực hiện việc nộp BHXH, BHTN, BHTN và các khoản trợ cấp BHXH khác (như ốm dau, thai sản) dựa trên mức lương trên HĐLĐ và không có phát sinh gì.

    Tháng 06 vừa rồi bên mình có 1 nhân viên nữ sinh con và bên mình làm hồ sơ trợ cấp thai sản, Phòng chế độ của cơ quan BHXH quận liên hệ với bên mình yêu cầu cung cấp: Thang bảng lương 2013, 2014, quyết định tăng lương của Nhân viên vừa inh con và Bảng thông báo điều chỉnh mức đóng cả công ty tháng 01/2014 và HĐLĐ (bên mình cung cấp đầy đủ), đến tháng cuối tháng 08 vừa rồi họ thông báo đến công ty là hồ sơ cần được xem xét lại và chuyển sang bộ phận Thu của Cơ quan BHXH quận để đối chiếu.

    Hôm vừa rồi, 1 cán bộ Thu của cơ quan BHXH quận có liên hệ với nhân viên C&B bên mình bảo là Cơ quan BHXH yêu cầu công ty đóng mức như Thang bảng lương đã đăng ký. Nên yêu cầu công ty điều chỉnh lại mức đóng toàn công ty từ đầu năm đến nay và trả lại các chế độ đã được giải quyết.

    Thông tin này, bạn C&B bên mình báo lại, mình chưa làm việc trức tiếp với bên cơ quan BHXH quận vì muốn tìm hiểu thật kỹ trước khi làm việc với bên họ.

    Theo quy định tại Điều 94 của luật BHXH 2006 thì:

    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Và theo quy định tại Điều 90 của Bộ luật lao động 2012 thì:

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mặt khác, Một văn bản khác có đề cập đến thang bảng lương có quy định:
    Trên cơ sở các nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động do Chính phủ quy định, người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động làm cơ sở để tuyển dụng, sử dụng lao động, thỏa thuận mức lương ghi trong hợp đồng lao động và trả lương cho người lao động.

    Mình dự định, sẽ làm việc/ giải trình với cơ quan BHXH quận dựa trên quy định của Bộ luật lao động 2012 và luật BHXH 2006 để tiếp tục đóng BH theo hợp đồng lao động. Nếu họ không đồng ý thì sẽ nộp lại thang bảng lương khác (gồm cả lương căn bản và lương năng suất) cho Phòng lao động quận.

    Các anh, chị và các bạn góp ý giúp mình nhé!
    Last edited by minhbau159; 09-24-2014 at 04:48 PM.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #11
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Bài viết
    30
    Tài liệu đã gửi
    26
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Re: Can cu dong BHXH - HDLD hay thang bang luong ?





    Trích dẫn Gửi bởi vietna Xem bài viết
    Nếu doanh nghiệp bạn đóng trên địa bàn Hà Nội, Thành phố HCM thì mức lương tối thiểu phải là 2.889.000 đồng.


    Bạn liên hệ với phòng lao động thì đương nhiên là họ sẽ yêu cầu bạn phải làm rồi vì với cơ quan nhà nước nhất là đối với sở lao động thì họ sẽ yêu cầu doanh nghiệp thực hiện rất nhiều thư. Mà quan trọng là sếp bạn có thực hiện được không (đây chính là cái mà mình nói không cần đăng ký cũng được).


    Còn đối với Bảo hiểm họ chỉ cần quan tâm mức lương đóng BH của doanh nghiệp bạn không được thấp hơn mức lương tối thiểu quy định, ko nợ tiền là ok.
    Xét thời điểm năm 2014, mức lương tối thiểu phải là 2.889.000 đồng là dành cho lao động có đào tạo, DN vẫn có thể có bậc lương là 2.700.000 dành cho các nhân viên chưa qua đào tạo mà, và mức 2.700.000 là căn cứ đóng BHXH luôn
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #12
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Apr 2015
    Bài viết
    1
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    96,230
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Chào cả nhà,

    Mình vừa tham gia vào diễn đàn này cũng như vừa đảm nhận vai trò hr nên cũng còn bối rối nhiều vấn đề cần tham khảo ý kiến của các anh, các chị đi trước.

    Vấn đề của bên mình là, bên mình muốn tăng mức đóng BHXH cho Giám Đốc, thì cần phải có quyết định hoặc ký lại HDLD. Giờ muốn ký lại HDLD cho Giám Đốc thì ai sẽ đứng ra ký HDLD này vì GĐ bên mình cũng là chủ tịch hội đồng thành viên công ty TNHH của bên mình.

    Giờ mình phải giải quyết thế nào ạ?
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Tim khoa hoc ve xay dung thang bang luong
    By vietna in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-14-2014, 09:47 AM
  2. Thang Bang Luong cong ty NTK dang ky so LDTBvaXH tại tỉnh Bắc Ninh
    By Train in forum Cho, bán tài liệu biểu mẫu Lương thưởng đãi ngộ
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 04-11-2012, 07:26 AM
  3. Thang Bang Luong cua cong ty TNHH thoi trang
    By Trunghq in forum Cho, bán tài liệu biểu mẫu Lương thưởng đãi ngộ
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-16-2012, 11:30 AM
  4. BMTL-01 (Thu tuc dang ky he thong thang bang luong)
    By izzi in forum I Quy che luong
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-24-2012, 04:56 PM
  5. Ky thuat xay dung thang bang luong
    By Ngocmai209 in forum HR training
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-18-2012, 11:54 PM
Find us on Google+