Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    138
    Tài liệu đã gửi
    85
    Tài liệu được mua
    253
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,223
    Tài khoản hiện có
    1,549 Xu

    Nhân viên đã đến tuổi về hưu nhưng vẫn đóng BHXH có được không ?





    Xin chào các anh chị,

    Hiện nay công ty em có một nhân viên đã đến tuổi về hưu nhưng mới tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 12 năm. Công ty vẫn ký HĐLĐ và tham gia đóng BHXH cho nhân viên này. Vậy khi nhân viên này tham gia đủ 20 năm thì có được nhận lương hưu không, hoặc nhân viên tham gia đóng BHXH khoảng 3 năm nữa thì xin nghỉ việc nhân viên này có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp, và hưởng BHXH một lần cho tổng thời gian tham gia BHXH không. Em tìm các cong văn bảo hiểm nhưng không thấy nói về vấn đề này. Em hỏi BHXH Bình Dương thì trả lời là vẫn tham gia bình thường.

    Em nhờ các anh chị hướng dẫn giúp em.

    Em chân thành cám ơn
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Feb 2013
    Bài viết
    1
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    44,421
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    TL

    [QUOTE=saudam;53936]Xin chào các anh chị,

    Hiện nay công ty em có một nhân viên đã đến tuổi về hưu nhưng mới tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 12 năm. Công ty vẫn ký HĐLĐ và tham gia đóng BHXH cho nhân viên này. Vậy khi nhân viên này tham gia đủ 20 năm thì có được nhận lương hưu không, hoặc nhân viên tham gia đóng BHXH khoảng 3 năm nữa thì xin nghỉ việc nhân viên này có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp, và hưởng BHXH một lần cho tổng thời gian tham gia BHXH không. Em tìm các cong văn bảo hiểm nhưng không thấy nói về vấn đề này. Em hỏi BHXH Bình Dương thì trả lời là vẫn tham gia bình thường.

    Em nhờ các anh chị hướng dẫn giúp em.
    Thứ nhất: nhân viên đó đóng BHXH được 12 năm đủ tuổi hưởng lương hưu mà đóng BHXH < 20 năm nếu không còn làm việc nữa mà về hưu thì sẽ được hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.
    Thứ 2: Công ty vẫn ký HĐLĐ và tham gia đóng BHXH cho nhân viên này. Vậy khi nhân viên này tham gia đủ 20 năm thì sẽ được hưởng trợ cấp 1 lần cộng với lương hưu hàng tháng.
    Thứ 3: Nhân viên tham gia đóng BHXH khoảng 3 năm nữa thì xin nghỉ việc.
    nhân viên này được hưởng BHXH một lần và được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiẹp nếu:
    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp
    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
    Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;
    Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;
    Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.
    Điều 87. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
    Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:
    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;
    b) Có việc làm;
    c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự;
    d) Hưởng lương hưu;
    đ) Sau hai lần từ chối nhận việc làm do tổ chức bảo hiểm xã hội giới thiệu mà không có lý do chính đáng;
    e) Không thực hiện quy định tại điểm b khoản 2 Điều 16 của Luật này trong ba tháng liên tục;
    g) Ra nước ngoài để định cư;
    h) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc chấp hành hình phạt tù nhưng không được hưởng án treo;
    i) Bị chết.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+