Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Vi pham

    Ngày tham gia
    Aug 2014
    Đang ở
    Hà Nội
    Bài viết
    264
    Tài liệu đã gửi
    219
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    77,968
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Xin thôi việc bị kỷ luật là đúng hay sai?





    Xin cho tôi hỏi về vấn đề luật LĐ:
    Tôi về nhận công tác giảng dạy cấp 3 tại 1 trường TH ở Thị trấn vào tháng 10/2004 và đã vào biên chế, đến nay 11/2008 tôi mới được nâng bậc từ 2.34 lên 2.67. Tôi đã lập gia đình 10/2007, đến nay đã tròn năm, nhưng vợ tôi và tôi công tác 2 nơi khác nhau, cách xa nhau hơn 120km. Do điều kiện đi lại khó khăn trong 1 năm qua nên tôi quyết định xin cv giảng dạy mới tại nơi vợ tôi công tác, trường mới đã nhận tôi, nhưng nhận hợp đồng, ko chịu chuyển biên chế, nghĩa là tôi phải làm lại từ đầu. Tuy nhiên, tôi vẫn chấp nhận và về nơi tôi đang công tác xin thôi việc để được giải quyết trong HKI này và đầu HKII tôi đến nơi cv mới.

    Tuy nhiên, khi tôi nộp đơn với lý do hoàn cảnh gia đình gặp khó khăn thì Sở GD Tỉnh - Phòng TCCB đã làm công tác tư tưởng tôi hết sức khắc khe: nói rằng do hiện nay đang thiếu giáo viên nên có 2 giải pháp buộc tôi phải lựa chọn: 1 là dạy bình thưuờng, 2 là làm tờ cam kết tự ý bỏ việc và bị kỷ luật buộc thôi việc đuổi ra khỏi trường chứ không giải quyết cho thôi việc.

    Như vậy chẳng lẽ tôi muốn có 1 cv và gần vợ gần con thì phải chịu hình thức kỷ luật để suốt đời không thể xin được 1 cv tốt hay sao? Chẳng lẽ nhà nước không có chế độ cho thôi việc vì hoàn cảnh gia đình à? Hay vợ chồng con cái phải xa nhau suốt đời nếu muốn làm công chức nhà nước?

    Luật nào giải quyết cho chúng tôi?

    nguồn: http://www.hrlink.vn/diendan/index.php?showtopic=2988
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Vi pham

    Ngày tham gia
    Aug 2014
    Đang ở
    Hà Nội
    Bài viết
    264
    Tài liệu đã gửi
    219
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    77,968
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Chào bạn.

    Mình có tìm đọc trong bộ luật Lao động, mình xin dẫn chứng qui định tại khoản 1, Điều 38 của Luật Lao động, giám đốc cơ quan bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau:

    1. Người lao động làm theo hợp dồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền.
    2. Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng.
    3. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải thưo quy định tại Điều 85 của Luật Lao động.
    4. Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng theo quy định của Chính phủ mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc.

    Khi cơ quan bạn thực hiện việc kỉ luật mà không thuộc các điều trên thì cơ quan bạn đã làm trái với qui định của Luật.

    Thân
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+