Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Nov 2012
    Bài viết
    99
    Tài liệu đã gửi
    88
    Tài liệu được mua
    7
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    38,270
    Tài khoản hiện có
    35 Xu

    Các quy định về thời gian thử việc?





    Hỏi: Thời gian tối đa cho thời gian thử việc? Nếu sau thời gian thử việc mà người sử dụng lao động (NSDLĐ) vẫn chưa quyết định việc ký HĐLĐ và muốn kéo dài thêm thời gian thử việc và có sự đồng ý của người lao động thì có hợp lệ theo luật Lao Động hiện hành không?

    Trong thời gian thử việc sẽ đóng BHXH, BHYT, BHTN và thuế TNCN như thế nào nếu:
    + Chỉ có thư mời việc cho thời gian thử việc ?
    + Ký HDLĐ và trong đó ghi rõ thời gian thử việc?


    Trả lời:

    Theo Điều 7 Nghị định 44/2003 thì khoảng thời gian tối đa cho thời gian thử việc là: không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ; không được quá 6 ngày đối với những lao động khác. Do vậy, việc NSDLĐ và người lao động thỏa thuận với nhau về việc gia hạn thêm thời gian thử việc (cho dù có sự đồng ý của người lao động) vẫn là trái luật.

    Do thời gian thử việc tối đa là 2 tháng và trong thời gian này người lao động vẫn chưa là nhân viên chính thức nên không thuộc diện đóng các khoản BHXH, BHYT, BHTN (điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm Xã hội). Về thuế TNCN thì nếu mức lương của người lao động đến mức phải nộp thuế thì mỗi lần chi trả NSDLĐ phải khấu trừ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế (Điều 1 Thông tư số 113/2011/TT-BTC ngày 04/08/2011).

    Theo hướng dẫn tại Công văn số 3039/BHXH-THU ngày 05/10/2011 của Bảo hiểm Xã hội TP.HCM thì: “Đối với người lao động có thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (HĐLĐ có thời hạn từ 3 tháng trở lên, hoặc HĐLĐ không xác định thời hạn), thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc”

    Trường hợp thời gian thử việc được người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận theo một hợp đồng thử việc riêng biệt (chỉ có thư mời việc cho thời gian thử việc), không ghi chung trong hợp đồng lao động theo quy định trên đây, thì người sử dụng lao động và người lao động chỉ đóng BHXH, BHYT, BHTN theo hợp đồng lao động chính thức, sau khi chấm dứt thời gian thử việc.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

LinkBacks (?)

  1. 01-17-2013, 02:31 AM
  2. 01-16-2013, 03:54 PM

Find us on Google+