Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 4 của 4
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jun 2015
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    1
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    100,045
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Hỏi về thời gian hưởng chế độ ốm đau theo thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH





    Chào cả nhà.
    Hiện tại đọc khoản 4, Điều 4 thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về thời gian hưởng chế độ ốm đau mình có 1 thắc mắc như sau:
    Theo thông tư: "Trường hợp người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động thì thời gian ốm đau, tai nạn trùng với thời gian nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương không được tính hưởng trợ cấp ốm đau"
    Nếu trong trường hợp NLĐ sử dụng ngày phép hàng năm của mình để đi khám chữa bệnh khi bị ốm đau, tai nạn (không phải tai nạn lao động) thì những ngày NLĐ sử dụng phép hàng năm đó có được tính vào để thanh toán chế độ ốm đau không?
    Nhờ anh/chị em tư vấn giúp e trường hợp này với.
    Cảm ơn mọi người nhiều!
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Mar 2012
    Bài viết
    290
    Tài liệu đã gửi
    288
    Tài liệu được mua
    931
    Tài liệu đã mua
    1
    Mã số thành viên
    32,019
    Tài khoản hiện có
    420 Xu
    Không. Đây chỉ là phép bình thường. Nếu hết phép năm thì tính vào nghỉ không hưởng lương thôi bạn.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Aug 2016
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    128,512
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Hỏi về thời gian hưởng chế độ ốm đau theo thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

    hi bạn!

    Mình cũng từng có thắc mắc giống bạn về quy định này... và công ty mình đã gửi công văn xuống bảo hiểm.. thì được kết quả là nếu công ty cho nghỉ phép năm (được thanh toán lương) thì ko thể chi trả bảo hiểm xã hội (c65) cho công nhân vào ngày nghỉ phép năm đó.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jun 2015
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    1
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    100,045
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Cảm ơn bạn yennhi 1906 nhé
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+