Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    53
    Tài liệu đã gửi
    52
    Tài liệu được mua
    10
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    53,500
    Tài khoản hiện có
    24 Xu

    Tiền ăn vs Thuế TNCN, Tiền ăn bao nhiêu là được





    Topic

    Chào các anh chị.
    Em có một khúc mắc như thế này;
    Cty em không có canteen, mà bọn em phải ăn nhờ ờ một canteen của một đơn vị bạn.
    Chi phí tính vào tiền ăn là fix cho mỗi nhân viên mỗi ngày.
    Cty tính tiền ăn dựa theo số ngày công => thành số cố định cuối tháng rồi chi trả một lần, đơn vị bạn xuất hóa đơn.
    Chi phí cho nhân viên sẽ được tính thành : lương + Phụ cấp + tiền ăn
    Vấn đề xảy ra ở chỗ : giảm Thuế - trước 2009 thì tiền ăn là chi phí chịu thuế, còn đến tháng 01 -2009 thì khoảng Thuế này được bỏ " với điều kiện tiền ăn không vượt quá số quy định". (Luật Thuế TNCN)
    Em đau đầu với "số quy định này". Liệu có một tài liệu nào quy định tiền ăn hàng tháng không được vượt quá bao nhiêu $ không ạh - Nếu ko, em tính tiền ăn thành 100k/ ngày có được ko?
    Còn mộ t điều nữa, : trong trường hợp cty em có canteen, và tự đi chợ nấu nướng, em có được quyền tính : 100k ngày x 24 ngày x N nhân viên =A. Sau đó, em đưa số tiền A này xuống canteen cho họ tự đi chợ, nấu nướng...
    Có giới hạn nào cho chi phí này ko ạh?
    Anh chị nào tư vấn dùm em nhen, em cảm ơn nhiều nhiều!


    Trả lời :

    Có hai vấn đề cần giải thích:

    - Đưa nguyên văn luật vào nhé: Điều 1, Thông tư 62/2009/TT-BTC

    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.
    Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.

    => Như vậy là tiền ăn giữa ca sẽ không phải chịu thuế TNCN, NHƯNG với điều kiện sau:

    - TT 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008
    1. Căn cứ khẩu phần ăn để bảo đảm sức khỏe cho người lao động, chỉ số giá sinh hoạt và khả năng chi trả của công ty, Giám đốc công ty sau khi thống nhất ý kiến với Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định mức ăn cho một bữa ăn giữa ca nhưng tối đa tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người không quá 450.000 đồng/tháng.

    --> Cái này thực hiện trước khi lương tối thiểu nhà nước tăng (trước tháng 5/2009)

    TT 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24-04-2009 quy định mức lương tối thiểu chung - mức tiền ăn giữa ca:

    Điều 5. Điều khoản thi hành
    3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.

    --> Câu này được áp dụng kể từ khi lương tối thiểu chung tăng (bắt đầu từ tháng 5/2009)

    *** Như vậy, nếu tiền cơm giữa ca của nhân viên công ty bạn là 550.000VNĐ/ tháng thì không phải chịu thuế thu nhập. Còn nếu số tiền cơm giữa ca cao hơn thì nhân viên đó sẽ phải chịu thuế thu nhập phần chênh lệch.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2012
    Bài viết
    1
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    41
    Mã số thành viên
    35,334
    Tài khoản hiện có
    2,649 Xu

    Tien an giua ca

    Theo quy định tại Thông tư số 06/2010/TT-BLĐTBXH ngày 07/4/2010 hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty nhà nước và công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, Thông tư số 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/4/2011 và Thông tư số 10/2012/TT-BLĐTBXH ngày 26/4/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, thì mức tiền ăn giữa ca áp dụng đối với người lao động trong các công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu được quy định theo từng thời kỳ như sau:
    - Từ ngày 01/5/2010, mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc thực tế trong tháng không vượt quá 550.000 đồng/tháng.
    - Từ 01/5/2011, mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc thực tế trong tháng không vượt quá 620.000 đồng/tháng.
    - Từ ngày 01/5/2012, mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc thực tế trong tháng không vượt quá 680.000 đồng/tháng.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Trợ cấp tiền cơm có được tính vào khoản đóng thuế TNCN?
    By kienvang in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 05-05-2013, 01:39 AM
  2. Tư vấn về thuế TNCN
    By Đỗ Thị Minh Sáng in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-04-2012, 11:55 AM
  3. Vi du thue TNCN
    By trangkim in forum BTL25 - Thue thu nhap ca nhan
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-05-2012, 06:29 PM
Find us on Google+