Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Nov 2012
    Bài viết
    99
    Tài liệu đã gửi
    88
    Tài liệu được mua
    7
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    38,270
    Tài khoản hiện có
    35 Xu

    Chế độ cho NLĐ khi ca làm việc trùng vào thời gian nghỉ lễ, tết





    #1: Các anh chị cho em hỏi khi NLĐ làm việc theo ca mà thời gian làm việc rơi vào ngày lễ (NLĐ được nghỉ bù vào ngày khác) thì có phải trả thêm 200% lương cho thời gian làm việc đó không ạh?

    TL:
    Chào bạn!
    Theo quy định của luật lao động thì người lao động nếu làm việc vào ngày lễ thì sẽ được hưởng lương 300% so với ngày làm việc bình thường. Trường hợp người lao động làm việc vào ngày lễ mà được nghỉ bù thì người lao động sẽ được tính lương sau khi trừ đi khoản tiền làm việc của ngày nghỉ bù đó tức là công ty vẫn phải trả cho người lao động 200% mức chênh lệch.

    * Theo Điều 10, NĐ 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002:
    1. Nếu trả lương theo thời gian, thì người lao động được trả lương làm thêm giờ khi làm thêm ngoài giờ tiêu chuẩn.
    2. Nếu trả lương theo sản phẩm, lương khoán, thì người lao động được trả lương làm thêm giờ khi người sử dụng lao động có yêu cầu làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc làm trong giờ tiêu chuẩn.
    3. Người lao động làm thêm giờ nói tại khoản 1 và khoản 2 Điều này được trả lương làm thêm giờ theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả của công việc đang làm như sau:
    a. Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
    b. Vào ngày nghỉ hàng tuần quy định tại Điều 72 của Bộ luật Lao động, ít nhất bằng 200%;
    c. Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương quy định tại các Điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ luật Lao động, ít nhất bằng 300%.

    NGUYÊN TẮC CỦA HƯỞNG LƯƠNG NGHỈ BÙ LÀ: CHỈ HƯỞNG LƯƠNG PHẦN CHÊNH LỆCH

    #2: Cám ơn anh đã nhiệt tình trả lời câu hỏi của em ạh!
    Em xin hỏi cụ thể hơn 1 chút là nếu thời gian làm việc trùng vào ngày nghỉ lễ tết đó là thời gian NLĐ làm việc theo ca làm việc bình thường của họ (đã đăng ký với sở LĐTBXH), chứ không phải thời gian làm thêm, làm ngoài giờ thì ngoài việc cho nghỉ bù vào thời gian khác, công ty có phải trả thêm 200% số tiền lương chênh lệch kia không ạh?

    TL:
    Theo điều 73 Luật lao động sửa đổi 2002:

    "Người lao động được nghỉ việc, hưởng nguyên lương những ngày lế sau đây:
    - Tết Dương lịch : 1 ngày
    - Tết Âm lịch : 4 ngày ( 1 ngày cuối năm và 3 ngày đầu năm âm lịch)
    - Ngày giỗ tôt Hùng Vương: 1 ngày( ngày 10 tháng 3 âm lịch)
    - Ngày Chiến thắng: 1 ngày ( ngày 30 tháng 4 Dương lịch)
    - Ngày Quốc tế lao động: 1 ngày( ngày 1 tháng 5 Dương lịch)
    - Ngày Quốc khánh: 1 ngày( ngày 2 tháng 9 Dương lịch)
    Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngay tiếp theo."

    Đã là ngày nghỉ lễ tết thì đương nhiên người lao động phải được nghỉ chứ bạn.Nếu bạn yêu cầu họ đi làm vào ngày lễ tức là đi làm thêm, làm ngoài giờ rồi. Khi đó tất nhiên là phải trả thêm 200% số tiền lương chênh lệch như bạn congulsa đã nêu.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Tiền lương tính luôn cho thời gian làm việc ngày nghỉ lễ?
    By Đỗ Thị Minh Sáng in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-08-2012, 04:42 PM
Find us on Google+