Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Aug 2014
    Đang ở
    Viet Nam
    Bài viết
    71
    Tài liệu đã gửi
    62
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    78,845
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Vợ chết sau khi sinh con, người chồng được hưởng những quyền lợi nào?





    Hỏi: Trường hợp người mẹ mất khi sinh con, thì người bố ngoài hưởng chế độ nghỉ 6 tháng nuôi con nhỏ có được nghỉ mỗi ngày 1 tiếng cho đến lúc con đủ 12 tháng không? Nguyễn Thị Vân

    Trả lời:
    Thời gian hưởng chế độ khi sinh con: Căn cứ theo Điều 240, Khoản 2-điểm đ BLLĐ 2012 quy định như sau: b) Quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật BHXH số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của bộ luật này.
    Theo Điều 157 BLLĐ 2012: Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 6 tháng.
    Theo Điều 31 – Luật BHXH 2006: Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia BHXH hoặc cả cha và mẹ đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 4 tháng tuổi.
    Công văn số 1477/BHXH-CSXH 2013: Trường hợp chỉ có mẹ tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi; cả cha và mẹ hoặc chỉ có cha tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha nghỉ việc chăm sóc con được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.
    Như vậy, căn cứ theo quy định BLLĐ 2012; Luật BHXH và công văn hướng dẫn BHXH, thì mẹ mất sau khi sinh con thì cha được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi. Đây là quy định đã được sửa đổi theo quy định của BLLĐ 2012. Nếu cha nghỉ việc chăm sóc con thì được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo (Cty luật TNHH Đức An)

    Nguồn Sưu tầm từ http://laodong.com.vn/
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. 8 bí quyết cho sinh viên mới ra trường
    By minhbau159 in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-09-2014, 01:21 PM
  2. thực tập sinh được hưởng các quyền lợi không ?
    By Tinh.Nguyen in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-07-2014, 12:55 AM
Find us on Google+