Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    53
    Tài liệu đã gửi
    52
    Tài liệu được mua
    10
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    53,500
    Tài khoản hiện có
    24 Xu

    Vấn đề về luật 2013





    Topic

    sau khi nghiên cứu luật mới thì mình thấy một số vấn đề như sau, mong các bạn trao đổi để rõ hơn nha:
    Điều 60. Trách nhiệm của người sử dụng lao động về đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề
    1. Người sử dụng lao động xây dựng kế hoạch hằng năm và dành kinh phí cho việc đào tạo và tổ chức đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho người lao động đang làm việc cho mình; đào tạo cho người lao động trước khi chuyển làm nghề khác cho mình.
    Đối với lao động giản đơn, vận hành máy may… thì mình tổ chức đào tạo, nâng cao trình độ cho họ như thế nào?
    Người sử dụng lao động phải báo cáo kết quả đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh trong báo cáo hằng năm về lao động.

    Điều 94. Hình thức trả lương
    2. Lương được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng. Trường hợp trả qua tài khoản ngân hàng, thì người sử dụng lao động phải thỏa thuận với người lao động về các loại phí liên quan đến việc mở, duy trì tài khoản.
    Người sử dụng lao động phải cho người lao động ký cam kết sử dụng tài khoản ngân hàng để thanh toán lương? Với tình trạng trục trặc của hệ thống ATM hiện nay thì những doanh nghiệp sản xuất trực tiếp từ 1000 lao động trở lên sẽ rất khó khăn trong việc thỏa thuận này

    Điều 106. Làm thêm giờ
    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.
    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
    a) Được sự đồng ý của người lao động;
    cool.gif Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.
    Sau khi thanh toán phần lương chênh lệch tăng ca thì DN phải sắp xếp cho người lao động nghỉ bù, vậy ngày nghỉ này có phải trả lương (nếu ko trả lương thì trái luật theo Điều 98: tiền lương ngừng việc, mà thanh toán thì bị trùng với khoản chênh lệch với tiền lương tăng ca)

    Trả lời:

    # 1. Người sử dụng lao động xây dựng kế hoạch hằng năm và dành kinh phí cho việc đào tạo và tổ chức đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho người lao động đang làm việc cho mình; đào tạo cho người lao động trước khi chuyển làm nghề khác cho mình.
    Đối với lao động giản đơn, vận hành máy may… thì mình tổ chức đào tạo, nâng cao trình độ cho họ như thế nào?=>Cuối năm, khoảng tháng 11, tháng 12 các doanh nghiệp thường làm kế hoạch đào tạo, tuyển dụng cho năm sau. Cái này căn cứ vào nhu cầu mà mình đưa ra các khóa đào tạo cho phù hợp, trong trường hợp này ko biết lđ giản đơn là ntn nhưng đào tạo nếu cần thiết thì có thể đào tạo 1 số khóa cơ bản như quy trình làm việc, đào tạo nghề khác cho họ (nếu muốn chuyển vị trí) or ko đào tạo nếu ko cần thiết (cái này ko bắt buộc). Vận hành máy bay thì đào tạo về quy trình, đào tạo về xử lý các tình huống thường gặp trong khi vận hành (quan trọng là dn bạn đc gì và đủ budget mà đào tạo k thôi, còn để nghĩ ra các khóa đào tạo thì đấy)
    2. Người sử dụng lao động phải báo cáo kết quả đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh trong báo cáo hằng năm về lao động.

    Điều 94. Hình thức trả lương
    2. Lương được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng. Trường hợp trả qua tài khoản ngân hàng, thì người sử dụng lao động phải thỏa thuận với người lao động về các loại phí liên quan đến việc mở, duy trì tài khoản.
    Người sử dụng lao động phải cho người lao động ký cam kết sử dụng tài khoản ngân hàng để thanh toán lương? Với tình trạng trục trặc của hệ thống ATM hiện nay thì những doanh nghiệp sản xuất trực tiếp từ 1000 lao động trở lên sẽ rất khó khăn trong việc thỏa thuận này=>về ký cam kết trong trường hợp này thì bạn chỉ cần thêm 1 dòng trong hợp đồng lao động là ok thôi, chỗ phương thức trả lương ấy. Còn vấn đề mở thẻ thì cty bạn liên hệ ngân hàng hợp làm hợp đồng luôn, có ngân hàng nó còn mở free cho ấy. Lúc ký hđ xong, đầu mối nhân sự gửi list cần mở thẻ với bộ phận mở thẻ của ngân hàng, sau đó bảo nhân viên cầm hợp đồng và cmt đến mà mở thẻ thôi, sau lấy acc data từ ngân hàng mà trả lương.

    Điều 106. Làm thêm giờ
    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.
    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
    a) Được sự đồng ý của người lao động;
    Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.
    Sau khi thanh toán phần lương chênh lệch tăng ca thì DN phải sắp xếp cho người lao động nghỉ bù, vậy ngày nghỉ này có phải trả lương (nếu ko trả lương thì trái luật theo Điều 98: tiền lương ngừng việc, mà thanh toán thì bị trùng với khoản chênh lệch với tiền lương tăng ca)=>theo luật quy định, mỗi tuần nlđ được nghỉ 01 ngày, nếu tháng 5 này có 1 tuần làm cả 7 ngày thì sang tuần phải cho nlđ nghỉ 02 ngày để bù tuần trước. Nghỉ 02 ngày này vẫn trả lương bình thường, khi đã cho nghỉ bù rồi thì chỉ phải trả phần tiền lương chênh lệch thôi.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Kết quả khảo sát xu hướng lương thưởng 2013
    By Nhật Khoa in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-12-2013, 04:29 PM
  2. Tình hình thưởng tết của các Ngân hàng 2013
    By anhnguyet_hro in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-04-2013, 09:41 AM
  3. Kế hoạch khảo sát lương 2013 đợt 1
    By anhnguyet_hro in forum CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN NHÂN SỰ KHÁC
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-28-2013, 03:10 PM
Find us on Google+