Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Tự ý nghỉ việc, cần phải bồi thường những gì?





    Mọi người cho xin ý kiến về việc xử phạt khi tự ý nghỉ việc nhé!

    "Tôi làm trong một công ty cổ phần từ tháng 8/2008, sau 2 tháng thử việc được ký hợp đồng 3 năm vào tháng 10/2008. Đến ngày 25/2/2010 tôi viết đơn xin nghỉ việc và từ 1/3 tôi không đến công ty nữa. Giám đốc công ty nói rằng tôi nghỉ không báo trước 30 ngày thì sẽ không duyệt đơn xin thôi việc, và tôi sẽ phải bồi thường lại cho công ty. Xin hỏi, nếu không được công ty cử đi đào tạo thì tôi phải bồi thường những khoản gì cho công ty? (Hoài Nam, Yên Phong, Bắc Ninh)"
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Thứ nhất, theo như tình tiết bạn cung cấp và theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 BLLĐ thì hợp đồng lao động của bạn là hợp đồng xác định thời hạn.

    Thứ hai, cần phải làm rõ lý do xin thôi việc của bạn, vì theo quy định tại Điều 37 BLLĐ thì thời hạn mà người lao động phải báo trước cho người sử dụng lao động khi thôi việc được quy định khác nhau:

    • Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 37 thì thời hạn báo trước là ít nhất 3 ngày.

    • Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 37: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ một năm đến ba năm.

    • Đối với trường hợp “Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc” theo thời hạn quy định tại Điều 112 BLLĐ.

    Thứ ba, việc làm rõ lý do thôi việc của bạn để xác định là bạn có được hưởng trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động hay không.

    • Trường hợp bạn chấm dứt hợp đồng theo quy định tại Điều 36; Điều 37; các điểm a, c, d khoản 1 Điều 38; khoản 1 Điều 41; điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc theo công thức sau:

    Tiền trợ cấp thôi việc = Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp x Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc x 1/2.

    • Bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc trong những trường hợp sau: Người lao động bị sa thải theo điểm a và điểm b, khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật Lao động. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động.

    Thứ tư về các khoản bạn phải bồi thường cho công ty:

    • Nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương.

    • Nếu bạn đơn phương vi phạm quy định về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+