Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    164
    Tài liệu đã gửi
    140
    Tài liệu được mua
    155
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    49,768
    Tài khoản hiện có
    311 Xu

    Trường hợp ký liên tục HĐ thời vụ nhiều lần thì cơ quan BH họ có cấm ko và có bị truy thu BH hay ko?





    Dear các anh/chị và các bạn,

    Cho mình hỏi một vấn đề thực tế liên quan đến Hợp đồng thời vụ. Nhờ anh chị tư vấn giúp tình hình thực tế của DN anh chị hoặc hiểu biết của anh/chị về vấn đề này ạ:

    Công ty bạn mình có thuê nhân công chăm sóc cây cảnh trong thời gian khoảng dưới 1 năm, và công ty quyết định ký HĐ thời vụ dưới 3 tháng nhiều lần. Như vậy Việc ký HĐ thời vụ dưới 3 tháng (2.5 tháng) nhiều lần liên tục nhưng tổng thời gian của các HĐ thời vụ ko quá 12 tháng thì có được phép hay không? Vì sếp bạn mình bảo Điều 22 BLLĐ có quy định việc chỉ được ký thêm 1 lần hợp đồng lao động (sau khi HĐLĐ xác định thời hạn thứ 1 kết thúc) chỉ áp dung cho hợp đồng xác định mà không quy định rõ đối với HĐLĐ thời vụ.

    Vì HĐ dưới 3 tháng nên công ty ko tham gia BH cho NLĐ, cho mình hỏi thêm Trường hợp ký liên tục HĐ thời vụ nhiều lần thì cơ quan BH họ có cấm ko và có bị truy thu BH hay ko?

    Xin cảm ơn anh/chị!
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    328
    Tài liệu đã gửi
    265
    Tài liệu được mua
    260
    Tài liệu đã mua
    2
    Mã số thành viên
    43,060
    Tài khoản hiện có
    9,851 Xu
    Chao ban

    Sáng nay minh đi đăng ký lao động cũng gặp vấn đề tương tự. Số là minh ký hợp đồng thời vụ 1 lần đến hết 23/8/14 thì hết hạn, ngày 01/09 lền đăng ký tái ký 1 lần nữa với thời gian 85 ngày nữa. Lúc trước nộp thì mấy bác trên phòng lao động không có ý kiến gì. Hôm nay in điều 22 bộ luật lao động ra nói với mình là theo quy định lần 2 này phải ký tiếp hợp đồng xác định thới hạn có nghĩa là phải ký từ 1 năm trở lên thì mới được.

    Mình đọc đi đọc mãi mà chẳng thấy chỗ nào quy đinh như vậy. Hỏi các bác ý thì họ nói điều 22 quy địn như vậy và không nhận. Bắt mình về ký hợp đồng từ 1 năm trở lên thì mới được. Trui a bây giờ chẳng biết làm sao cả????

    Các bạn tư vấn giúp mình với!!!!!
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    138
    Tài liệu đã gửi
    85
    Tài liệu được mua
    254
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,223
    Tài khoản hiện có
    1,550 Xu
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP
    Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội là công dân Việt Nam giao kết các loại hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc sau đây với người sử dụng lao động quy định tại Điều 3 Nghị định này:
    a) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng;
    b) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
    c) Hợp đồng làm việc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng;

    Trong khi tại điều 15 đã nói điều kiện để được hưởng BHTN
    Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    61
    Tài liệu đã gửi
    30
    Tài liệu được mua
    23
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,224
    Tài khoản hiện có
    376 Xu
    Khi tham gia đóng Bảo hiểm thì NLĐ & Cty phải đóng phí BH và hưởng quyền lợi từ quỹ bảo hiểm (một dạng quỹ tài chính). Tức là hưởng chế độ bù đắp rủi ro sau khi đã thực hiện một nghĩa vụ nộp tiền phí, Tiền phí này cần thời gian sinh lợi để có khoản chi phí cho đền bù rủi ro. Nếu vừa đóng phí đã hưởng quyền lợi thì quỹ có khả năng nhanh chóng vỡ dù nó còn có những nguyên tắc tồn tại khác như lấy số đông bù số ít.

    Khi áp dụng chế độ trợ cấp thôi việc, hai bên không có đóng khoản tiền phí nào cho ai mà nghĩa vụ nằm hết ở người sử dụng lao động. NLĐ nghỉ việc mà Công ty lại phải trợ cấp là vì Nhà nước muốn hạn chế việc tự do cho NLĐ nghỉ (mất việc) của NSDLĐ. Đó là cách làm cũ không còn phù hợp (chỉ còn áp dụng cho một số trường hợp tàn dư hoặc ngoài phạm vi của BHTN) đã được thay thế bởi một cơ chế tiến bộ hơn là bảo hiểm thất nghiệp.

    Những vấn đề thuộc về chính sách, quan điểm quản lý của Nhà nước thường xem xét vấn đề ở góc độ vĩ mô và chiến lược bối cảnh, thời điểm. ACE ở các doanh nghiệp cụ thể nhiều khi không thể thấy hết góc nhìn rộng đó được. Vì vậy, những câu hỏi đặt ra nếu để được trả lời thỏa đáng cũng rất khó khăn. Bởi thế, nhiều khi hỏi cũng cần lựa nơi để hỏi cho phù hợp mới có những thông tin thỏa đáng.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  5. #5
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Đang ở
    bình dương bình thuận
    Bài viết
    3
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,612
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    nghiên cứu luật kỹ 1 tý nhé mấy bạn đồng nghiệp.
    tại khoản 3 điều 27 Bộ luật lao động đã sửa đổi bổ sung quy định không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hơp thay thế người đi NVQS, nghỉ thai sản hay nghĩ có tính chất tạm thời.
    và đây là mức phạt mong bạn tư vấn cho các sếp làm việc cẩn thận.
    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong những hành vi vi phạm sau: không ký kết hợp đồng lao động đối với những trường hợp người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đúng loại; hợp đồng lao động không có chữ ký của một trong hai bên, theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến dưới 500 người lao động;

    đ) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 500 người lao động trở lên.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  6. #6
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Đang ở
    bình dương bình thuận
    Bài viết
    3
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,612
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Cool

    còn như các bạn nói về điều 22 BLLĐ thì các bạn đã nhầm, đó là khoản 4 điều 4 nghị định 44/2003. làm nhân sự mà các kiến thức cơ bản kém quá trích dẫn nè"Điều 4. Việc áp dụng loại hợp đồng lao động quy định tại Điều 27 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau :

    1. Hợp đồng lao động không xác định thời hạn áp dụng cho những công việc không xác định được thời điểm kết thúc hoặc những công việc có thời hạn trên 36 tháng;

    2. Hợp đồng lao động xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng;

    3. Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+