Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jul 2013
    Bài viết
    53
    Tài liệu đã gửi
    52
    Tài liệu được mua
    10
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    53,500
    Tài khoản hiện có
    24 Xu

    Trước khi về hưu xin thôi viêc sớm vài tháng có nhận trợ cấp thôi việc không ?





    Topic

    Mình còn một thắc mắc các bạn giải thích giùm mình nhé:
    - Thông thường, khi xin thôi việc sẽ được trợ cấp 1/2 tháng lương mỗi năm làm việc. Vậy người về hưu thì không được nhận khoản này đúng không ?
    - Vậy những người sắp về hưu có nên xin thôi việc (sớm vài tháng) để được nhận khoản trợ cấp này không nhỉ? Không biết nếu xin thôi việc sớm vài tháng như vậy thì điều gì sẽ xảy ra? Các ban có ai từng gặp/giải quyết trường hợp này thì chia sẻ kinh nghiệm với mình với nhé

    Trả lời:

    # Đúng như vậy bạn ạ. Theo quy định thì người lao động nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hàng tháng sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.
    Trường hợp người sắp về hưu nếu xin thôi việc sớm trước vài tháng thì họ sẽ không đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí theo quy định. Theo tôi thì bạn cứ nên làm đúng theo quy định người lao động vì trường hợp trợ cấp thôi việc là do người sử dụng lao động trả cho người lao động. Do vậy người sử dụng lao động sẽ khó có thể chấp nhận trường hợp này.

    # Sẽ nảy sinh 2 trường hợp.
    1. Đủ năm công tác, còn vài tháng nữa thì đủ tuổi về hưu (trong công ty tôi rất nhiều trường hợp này). Nếu theo luật họ xin nghỉ hưu trước khi đủ tuổi khoảng 06 tháng, sau đó bảo lưu thời gian đóng BHXH thì vẫn làm được hưu, vẫn nhận được trợ cấp thôi việc
    2. Như bạn nói thì chưa đủ thời gian công tác nên không được hưởng chế độ hưu trí nhưng BHXH vẫn trợ cấp 01 lần. (Ăn 2 mang).
    Theo tôi có lẽ đây là khe hở của luật, vì nếu áp dụng vào thực tế như công ty tôi, hầu hết mọi người chỉ chưa đủ tuổi còn thời gian công tác người nào cũng > 30 năm rồi. Nếu họ xin nghỉ việc chờ hưu thì cty phải chi ra một khoản tương đối lớn. (70 lao động mỗi lao động khi trợ cấp thôi việc mất khoảng 25-27 triệu). Hiện tại có một số người không rõ ai tư vấn cũng đang định xin nghỉ kiểu này, tôi cũng chưa tìm ra hướng giải quyết.

    # 1. Điều kiện hưởng lương hưu theo Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    Người lao động được hưởng lương hưu khi nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp sau:

    Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

    Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò ...;

    (Điều 26 Mục IV Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006)

    Người sử dụng lao động và người lao động đã nghỉ hưu có thể thỏa thuận để tiếp tục làm việc. Trong trường hợp này, tiền BHXH, BHYT đối với người lao động là người đã nghỉ hưu được trả trực tiếp vào lương của người đó mà không phải đóng BHXH.

    2. Mức lương hưu hằng tháng được quy định như sau:

    Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định nói trên, mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    Mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.

    (Điều 28 Mục IV Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006)

    Về nguyên tắc Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày (khoản 3 điều 37 Luật Lao động).

    Nếu NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động, thì công ty có trách nhiệm trợ cấp thôi việc cho NLĐ theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 42 Bộ Luật Lao động.

    Người lao động có quyền lựa chọn các phương thức của mình phù hợp với quy định của pháp luật. Vì vậy đây là vấn đề rất khó giải quyết đấy
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+