Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    trợ cấp thôi việc





    Chào cả nhà,
    Em có thắc mắc về thời gian tính trợ cấp thôi việc như sau nhờ anh chị em giúp đỡ:
    - Theo điều 48 Luật lao động 2012:
    < 1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.
    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.>

    Như vậy: Ví dụ 1 NLD vào làm việc ngày 1/3/2012 ,thời gian thử việc 30 ngày ký HDLD ngày 1/4/2012, NLD nghỉ việc vào ngày 1/8/2013. Vậy khoảng thời gian thử việc 30 ngày công ty có phải trả trợ cấp thôi việc hay không? Vì thời gian này NLD không được tham gia BHTN.

    Thắc mắc tương tự cho thời gian NLD nữ nghỉ thai sản, thời gian này cũng không tham gia BHTN, vậy công ty có phải chi trả trợ cấp thôi việc hay không?
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    trợ cấp thôi việc

    Đọc câu hỏi của bạn này làm mình giật mình. Đúng là bình thường NSDLD thường không để ý đến thời gian thử việc.

    Theo quy định của pháp luật thì thời gian này phải được trả trợ cấp thôi việc, trừ khi doanh nghiệp tham gia BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động cả thời gian thử việc.

    Bạn có thể tham khảo thêm ở link bên dưới nhé.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/na...iec-78005.aspx
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+