Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Apr 2013
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    1
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    47,909
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Thử việc có được hưởng BHTN?





    Em có câu hỏi về BHTN như thế này ạ, anh chị nào có kinh nghiệm thì trả lời giúp em với nhé. Em cám ơn
    NLD làm việc ở cty A, và đã đóng BHTN được 37 tháng. Tháng 12/ 2012, NLD thôi việc ở cty A. Cty A đã chốt sổ BHXH cho NLD. Tuy nhiên, NLD ko đi đăng kí để hưởng BHTN.
    Tháng 1/ 2013, NLD đi làm ở cty B đến tháng 3/ 2013 thì nghỉ việc. Thời gian làm việc ở cty B là 2 tháng, và 2 tháng này là 2 tháng thử việc, cty B không đóng BHXH hay BHTN gì cho NLD.
    Bây giờ, NLD cầm Quyết định thôi việc của Cty B đi làm BHTN có được không? Ngoài Quyế t định thôi việc, NLD chỉ có OL từ cty B thôi, chưa có HDLD vì vừa hết thời gian thử việc thì nghỉ việc luôn.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Quản lý

    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    454
    Tài liệu đã gửi
    318
    Tài liệu được mua
    679
    Tài liệu đã mua
    24
    Mã số thành viên
    32,006
    Tài khoản hiện có
    974 Xu
    Chào bạn!
    Theo Điều 21, Điều 23, Điều 24 Nghị định127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp:

    Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) để xét hưởng BHTN của bạn là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Hiện tại, không có quy định giới hạn về mặt thời gian khi xét tính cộng dồn thời gian đóng BHTN.

    Trong trường hợp đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và bị chấm dứt hưởng BHTN theo quy định tại Điều 87 Luật BHXH thì thời gian đóng BHTN cho thời gian làm việc tiếp theo được tính lại từ đầu.

    Nếu bạn đã nhận tiền trợ cấp thất nghiệp dù là 01 tháng hay 03 tháng thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của bạn sẽ không được áp dụng cho lần sau. Mà lúc này thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho thời gian làm việc tiếp theo được tính lại từ đầu.
    Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Apr 2013
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    1
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    47,909
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Trích dẫn Gửi bởi Train Xem bài viết
    Chào bạn!
    Theo Điều 21, Điều 23, Điều 24 Nghị định127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp:

    Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) để xét hưởng BHTN của bạn là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Hiện tại, không có quy định giới hạn về mặt thời gian khi xét tính cộng dồn thời gian đóng BHTN.

    Trong trường hợp đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và bị chấm dứt hưởng BHTN theo quy định tại Điều 87 Luật BHXH thì thời gian đóng BHTN cho thời gian làm việc tiếp theo được tính lại từ đầu.

    Nếu bạn đã nhận tiền trợ cấp thất nghiệp dù là 01 tháng hay 03 tháng thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của bạn sẽ không được áp dụng cho lần sau. Mà lúc này thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho thời gian làm việc tiếp theo được tính lại từ đầu.
    Mình cám ơn Train. Tuy nhiên, câu hỏi của mình ở đây là: Mình chưa hưởng BHTN lần nào cả. Tổng thời gian đóng BHTN của mình ở cty A là 37 tháng. Mình sang cty B làm 2 tháng và nghỉ. Vậy, mình cầm quyết định nghỉ việc ở cty B đi làm thủ tục để được hưởng BHTN có được không?
    Mình cám ơn
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên

    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    5
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    50,993
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Vấn đề về thời gian đóng BHTN có được hưởng hay không thì ko cần phải bàn nữa rồi, vì thời gian đóng BHTN, chưa hưởng thì nó sẽ cộng dồn.
    Mình khẳng định trường hợp này vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng trong vòng 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng với cty B, nlđ cầm qđ thanh lý hợp đồng thử việc + sổ bhxh đã chốt tại công ty A + CMTND đến phòng BHTN thuộc Trung tâm giới thiệu việc làm tỉnh để đăng ký trợ cấp thất nghiệp.
    Chúc may mắn.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  5. #5
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jun 2013
    Bài viết
    1
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    52,012
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    theo mình khi làm chính thức các công ty mới mua bảo hiểm được, bây giờ cty nào cũng như vậy mà?











    __________________________
    [replacer_a] tại HCM.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  6. #6
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    1
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    1
    Mã số thành viên
    41,843
    Tài khoản hiện có
    530 Xu
    Theo như mình được biết, thời gian thử việc cũng được tính là thời gian hưởng trợ cấp thôi việc
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Hướng dẫn tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, BHTN, mức tiền lương tối thiểu vùng năm 2010
    By linhphuonghr in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-03-2013, 06:05 PM
  2. Lao động là sinh viên có phải đóng BHTN ko?
    By quaden in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-17-2012, 03:51 PM
  3. Dinh kem cv 215 - bhtn
    By alone in forum Bieu Mau Thu (25)
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-03-2012, 11:45 AM
Find us on Google+