Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 8 của 8
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    164
    Tài liệu đã gửi
    140
    Tài liệu được mua
    155
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    49,768
    Tài khoản hiện có
    311 Xu

    Thời gian thử việc, thời gian nghỉ thai sản có được xem là thời gian tính trợ cấp thôi việc không?





    Dear Các Anh/Chị HR Group,

    Theo điều 48

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Vậy thời gian thử việc, thời gian nghỉ thai sản có được xem là thời gian tính trợ cấp thôi việc không? Các Anh/ Chị tư vấn giúp mình nhé.

    Thanks các Anh/ Chị,
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    138
    Tài liệu đã gửi
    85
    Tài liệu được mua
    253
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,223
    Tài khoản hiện có
    1,549 Xu
    Hiện nay cty bên Lan vẫn tính trợ cấp thôi việc cho những trường hợp này nếu họ làm đủ 12 tháng (bao gồm thời gian thử việc & thai sản) trở lên.

    Thân chào
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    61
    Tài liệu đã gửi
    30
    Tài liệu được mua
    23
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,224
    Tài khoản hiện có
    376 Xu
    Thời gian làm việc thực tế mà không phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp thì được tính trợ cấp thôi việc.
    Thời gian nghỉ thai sản có đóng bảo hiểm thất nghiệp không? ===> xong.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Đang ở
    bình dương bình thuận
    Bài viết
    3
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,612
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Trích dẫn Gửi bởi longnt Xem bài viết
    Dear Các Anh/Chị HR Group,

    Theo điều 48

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Vậy thời gian thử việc, thời gian nghỉ thai sản có được xem là thời gian tính trợ cấp thôi việc không? Các Anh/ Chị tư vấn giúp mình nhé.

    Thanks các Anh/ Chị,
    thời gian thử việc và thời gian nghỉ thai sản được tính(bắt buộc tính) làm thời gian để chi trả trợ cấp thôi việc. vấn đề này có rất nhiều người hỏi rồi, bạn có thể lên gôgle search.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  5. #5
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    174
    Tài liệu đã gửi
    152
    Tài liệu được mua
    408
    Tài liệu đã mua
    3
    Mã số thành viên
    32,011
    Tài khoản hiện có
    751 Xu
    Đối với các trường hợp người lao động làm việc từ 31/12/2008 trở về trước bên công ty mình tính trợ cấp thôi việc cho cả thời gian thử việc và thai sản.

    Đối với các trường hợp người lao động làm việc từ 01/01/2009 thì không tính trợ cấp thôi việc nữa vì người lao động sẽ tự làm thủ tục với cơ quan chức năng để hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    Vài ý kiến để anh,chị tham khảo
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  6. #6
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Bài viết
    17
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,699
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Chào em
    Theo luật thời gian trả tctv tính nhu sau
    Thoi gian tra tctv = tg lam viec tai cty trừ cho tg đóng BHTB.
    Nếu kết qua>0 thi tg chenh lech cty phai tra tctv cho ng LD em nhe.
    Nhu vay mac du nv vao làm việc sau 1/1/2009 . Nếu tg thu viec tra lương k bao gom cac khoan bh bắt buộc thi khi nv nghi viec cty fai tra tctv cho ho e nhe
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  7. #7
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Sep 2014
    Bài viết
    26
    Tài liệu đã gửi
    16
    Tài liệu được mua
    25
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    80,695
    Tài khoản hiện có
    25 Xu
    Theo thiển nghĩ của chị, nếu xét theo đúng câu chữ của luật thì thời tính hưởng trợ cấp thôi việc là "thời gian làm việc thực tế mà không đóng BHTN" thì thời gian nghỉ thai sản không được gọi là "thời gian làm việc thực tế".
    Thêm 1 điểm nữa, trên tinh thần của luật, trước đây khi luật BHTN chưa có hiệu lực, thì phần trợ cấp thôi việc này được xem như trợ cấp thất nghiệp nhằm bảo đảm phần nào tài chính cho NLĐ khi thất nghiệp để hỗ trợ họ trong thời gian tìm việc mới.

    Khi BHTN có hiệu lực, thì phần trợ cấp thôi việc này không còn nữa, do đó ở điểm nào đó Trợ cấp thôi việc mang dáng dấp của Trợ cấp thất nghiệp thuộc phạm trù của Bảo Hiểm. Bảo hiểm là nhằm hỗ trợ toàn bộ hoặc 1 phần tài chính nhằm đưa người được bảo hiểm trở lại tình hình tài chính như trước khi sự vụ xảy ra --> BHTN là nhằm hỗ trợ tài chính cho NLĐ trong thời gian thất nghiệp thật sự (không có tiền lương trang trải cuộc sống). Do đó, trong thời gian thai sản, NLĐ đã được hưởng quyền lợi BHXH chi trả cho khoản tiền lương họ không được hưởng từ phía cty do nghỉ thai sản --> BHTN cho thời gian này là không hợp lý --> Trợ cấp thôi việc trong thời gian này là không hợp lý. Điểm này hoàn toàn công bằng.

    Đối với thời gian thử việc thì hoàn toàn hợp lý khi được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Tuy nhiên, cũng tùy cty, cty mình vẫn thanh toán trợ cấp thôi việc cho cả thời gian thai sản thời gian thử việc.

    Vài chia sẻ, mong nhận được nhìu chia sẻ khác từ ACE.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  8. #8
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    328
    Tài liệu đã gửi
    265
    Tài liệu được mua
    260
    Tài liệu đã mua
    2
    Mã số thành viên
    43,060
    Tài khoản hiện có
    9,851 Xu
    Dear All,

    Theo tham khảo của mình trên tất cả thông tin được trả lời từ các văn phòng luật, v.v. thì thời gian nghỉ thai sản đều được cộng vào tính trong tổng thời gian làm việc của người lao động với doanh nghiệp và được tính làm thời gian tính trợ cấp thôi việc của người lao động đó cho doanh nghiệp.

    Các anh chị có thể tham khảo link dưới đây là 1 trong tất cả các trả lời từ các văn phòng luật

    http://www.baoxaydung.com.vn/news/vn...iec-khong.html

    Tks.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản
    By Tinh.Nguyen in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-13-2014, 12:50 PM
  2. Ký HDLD 1 năm, nghỉ thai sản, khi đi làm cũng là thời gian hết hạn HD?
    By anhdungnhung in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-26-2012, 02:36 PM
Find us on Google+