Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 4 của 4
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    138
    Tài liệu đã gửi
    85
    Tài liệu được mua
    256
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,223
    Tài khoản hiện có
    1,556 Xu

    Thời gian thông báo khi không tái ký hợp đồng lao động là 15 ngày gì ?





    Chào Ace,

    Thuỷ đọc trong Bộ luật lao động 2012 thì thấy có đề cập đến vấn đề thời gian thông báo cho người lao động khi cty không tái ký hợp đồng lao động là 15 ngày. Thuỷ nhớ là 15 ngày này là ngày làm việc mà tìm mãi không thấy ở chỗ nào.

    Mong Ace giúp đỡ.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Quản lý

    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    454
    Tài liệu đã gửi
    318
    Tài liệu được mua
    679
    Tài liệu đã mua
    24
    Mã số thành viên
    32,006
    Tài khoản hiện có
    2,224 Xu
    Chào cả nhà,

    mình chỉ có tài liệu này thôi, tuy cũ nhưng chưa thấy ...cái mới thay thế ==> vẫn hiệu lực.

    THÔNG TƯ Số 21/2003/TT-BLĐTBXH

    Ngày 22 tháng 9 năm 2003

    CỦA BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

    III. CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG, TRỢ CẤP THÔI VIỆC VÀ BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐÀO TẠO.

    1. Thời gian báo trước để chấm dứt hợp đồng lao động thực hiện như sau:

    a) Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36 của Bộ luật Lao động thì hai bên không phải báo trước.

    b) Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 37 hoặc Điều 38 của Bộ luật Lao động, thì bên có quyền đơn phương phải thực hiện việc báo trước cho bên kia bằng văn bản. Số ngày báo trước của người lao động được quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 37; của người sử dụng lao động tại khoản 3 Điều 38 của Bộ luật Lao động. Số ngày báo trước là ngày làm việc. Riêng trường hợp người lao động bị kỷ luật sa thải thì không phải báo trước.
    Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    61
    Tài liệu đã gửi
    30
    Tài liệu được mua
    23
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,224
    Tài khoản hiện có
    376 Xu
    Dear all

    FYI as below
    Tên văn bản: Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động
    Cơ quan ban hành: Bộ Lao động Thương binh và Xã hội
    Ngày ban hành: 22/09/2003
    Ngày đăng công báo: 26/09/2003
    Ngày hiệu lực: 11/10/2003
    Ngày hết hiệu lực: 01/07/2013
    Loại văn bản: Thông tư
    Số hiệu: 21/2003/TT-BLĐTBXH
    Người ký: Nguyễn Thị Hằng
    Hiệu lực văn bản: Hết Hiệu lực

    Regards,
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    138
    Tài liệu đã gửi
    85
    Tài liệu được mua
    256
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,223
    Tài khoản hiện có
    1,556 Xu
    cám ơn các bạn nhé, nhờ các bạn mà mình mới được cập nhật cái này.

    ở cty mình thì dùng calendar days, có ghi trong Employee policy và giới thiệu rộng rãi đến nhân viên.

    dùng calendar days là vì thuận tiện cho nhân viên nhiều hơn là cho cty vì khi các bạn thôi việc, hầu như là muốn nghỉ sớm. trong trường hợp cty cho thôi việc thì để đảm bảo an toàn đã báo sớm (ít nhất là 45 ngày).

    chúc cả nhà 1 ngày vui vẻ.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. BHXH, BHYT,BH TN trong thoi gian thu viec, 21% tien luong CB trong thoi gian thu viec
    By trananhulis in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-21-2014, 12:07 AM
Find us on Google+