Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Thanh toán tiền tàu xe khi nghỉ phép.





    "Vợ tôi là nhân viên tạp vụ của một trường THPT. Năm 2008, cơ quan đã giải quyết phép theo quy định. Tuy nhiên đến khi đề nghị thanh toán tiền vé xe thì kế toán nói là hết ngân sách không thanh toán, như vậy có đúng quy định không? Xin quý báo cho biết văn bản nào hướng dẫn chi tiền tàu xe khi nghỉ phép?

    Lê Hùng"
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    "Bạn không nói rõ vợ bạn làm việc theo dạng hợp đồng lao động (HĐLĐ) hay làm việc dưới hình thức được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch viên chức nhà nước. Tuy nhiên dù làm việc theo hình thức nào, vợ bạn cũng đều thuộc đối tượng được áp dụng của Nghị định 195/CP ngày 31-12-1994 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 109/2002/NĐ-CP ngày 27-12-2002 của chính phủ.

    Theo đó, “Khi nghỉ hàng năm nếu đi bằng phương tiện ôtô, tàu thủy, tàu hỏa mà số ngày đi đường (cả đi và về) trên hai ngày thì từ ngày thứ ba trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm” và “tiền tàu xe và tiền lương trong những ngày đi đường do người sử dụng lao động và người lao động (NLĐ) thỏa thuận; đối với NLĐ làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng núi cao, vùng sâu, hải đảo) khi đi nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương cho những ngày đi đường” (khoản 3 và 4 Điều 9 Nghị định 195/CP).

    Như vậy, không có quy định người sử dụng lao động có nghĩa vụ phải trả tiền tàu xe trong những ngày nghỉ phép của NLĐ cũng như của công chức, viên chức. NLĐ, công chức và viên chức chỉ được thanh toán tiền tàu xe trong những ngày đi đường theo thỏa thuận với người sử dụng lao động. Trong trường hợp NLĐ, công chức, viên chức làm việc ở vùng xa xôi, hẻo lánh thì người sử dụng lao động mới có nghĩa vụ thanh toán tiền tàu xe và tiền lương trong những ngày đi đường.

    Luật sư NGUYỄN VĂN HẬU"
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+