Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    ngừng việc do mất điện





    Hi
    Xin anh chị trong diễn đàn cho ý kiến về trường hợp như sau: theo như luật lao động thì thời gian ngừng việc do mất điện thì người lao động được trả lương theo thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu. Nhưng trường hợp mất điện đã được báo trước thì người sử dụng lao động có được sắp xếp cho lao động làm bù vào số giờ mất điện đó không(Ví dụ mất điện 5 tiếng thì trong tuần mỗi ngày làm bù thêm 1 tiếng(không tính vào giờ làm thêm).
    Rất mong sớm nhận được ý kiến của mọi người.
    Thanks.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    ngừng việc do mất điện

    Điều 79-BLLĐ "Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương".
    Vấn đề làm bù thì Bạn có thể ra Thông báo nghỉ việc ngày cúp điện và làm bù ngày nghỉ hằng tuần. nhưng bạn phải thông báo cho công đoàn cho hợp lệ. Trong thỏa ước LĐTT bạn đừng nên quy định ngày nghỉ hằng tuần cụ thể như: ngày chủ nhật mà sẽ quy định tùy theo tình hình sx-kd để có thể quy định ngày nghỉ hằng tuần....
    Cách lách Luật này có vẻ mang tính tạm thời. Tôi thiết nghĩ là người quản lý nhân sự mình nên làm hài hòa lợi ích giữa NLĐ và NSDLĐ để có thể đem lại môi trường làm việc tốt nhất.
    Chúc bạn vui vẻ !


    --------------------
    Tô Đình Hòa
    [email protected]

    http://luatsuhcm.com/
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+