Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Nghỉ việc báo trước vẫn bị phạt





    ?:

    Công ty tôi quy định người lao động có HĐLĐ thời hạn 1 năm mà muốn chấm dứt HĐLĐ dù đã báo trước 30 ngày nhưng vẫn bị trừ nửa tháng lương với lý do là bồi thường cho việc tự ý phá vỡ hợp đồng. Công ty làm vậy có đúng không? Nếu không đúng thì chúng tôi phải làm gì để lấy lại nửa tháng lương?
    Xin diễn đàn trả lời giúp, cảm ơn nhiều!


    TL:

    Điều 37 luật lao động quy định:
    + Điều 37:
    1- Đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng; người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:
    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được đảm bảo các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.
    Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng lao động.
    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động.
    d) Bản thân và gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.
    đ) Được bầu vào nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước.
    e) Người lao động nữ có thai, phải nghỉ việc theo chỉ định của bác sĩ.
    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục. (đây là khoản mới được bổ sung)
    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
    a) Đối với các trường hợp quy định tại điểm a, b, c và g: ít nhất là 3 ngày.
    Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất 3 ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;
    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.
    3- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 6 tháng liền thì phải báo trước ít nhất 3 ngày.

    và Điều 36 quy định:
    Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:
    - Hết hạn hợp đồng
    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng.
    - Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.
    - Người lao động bị kết án tù giam, hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Tòa án.
    - Người lao động chết hoặc mất tích theo tuyên bố của Tòa án.
    Như vậy nếu bạn chấp hành đúng một trong các điều kiện nêu trên thì công ty nêu lý do như vậy là sai và ngược lại
    Chúc may mắn

    Nguồn: http://www.hrlink.vn/diendan/index.php?showtopic=20735
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+