Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Nghỉ phép trong thời ký thai sản





    Nick lanht bên hrlink.vn có 1 thắc mắc như sau:

    Em có một câu hỏi muốn xin được mọi người giúp đỡ: bên cơ quan em có một chị mới nghỉ thai sản xong, bây giờ chị muốn xin nghỉ phép, cả nhà cho em hỏi: trong 4 tháng nghỉ thai sản thi người lao động có được tính thời gian nghỉ phép không (tức là vừa nghỉ thai sản 4 tháng, vừa được tính thêm 4 ngày nghỉ phép của tháng 4 nghỉ thai sản ấy)
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Rep

    Update luật mới nhất Luật ld sửa đổi 2012

    Điều 157. Nghỉ thai sản
    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.


    Vẫn được tính thêm 6 ngày phép tương ứng với 6 tháng thai sản.
    Có nghĩa là trong năm đó, nhân viên đó vẫn có đủ 12 phép ( điều kiện làm việc bình thường,không độc hại nhé), không tính vào thời gian nghỉ thai sản.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Hết hạn hợp đồng lao động khi thai sản, cho nghỉ như vậy có đúng luật không ?
    By Train in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 09-19-2012, 10:23 AM
  2. Chế độ bảo hiểm áp dụng trong trường hợp ốm đau. thai sản.
    By Hoai13 in forum Cho, bán tài liệu biểu mẫu Luật lao động, BHXH
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-08-2012, 06:46 PM
  3. Nghỉ phép của lao động nữ trong thời kì thai sản
    By Đỗ Thị Minh Sáng in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-04-2012, 11:25 AM
Find us on Google+