Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 3 của 3
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    LD nữ nghỉ hưởng lương 60 phút trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi





    Chị có nick pikachu.scs bên hrlink.vn có thắc mắc như sau:

    Chào cả nhà,

    Cho em hỏi 1 chút về chế độ nghỉ hưởng lương 60 phút trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Điều 115 Luật lao động quy định việc nghỉ hưởng lương 60 phút này.
    Vậy nếu hôm đó, bạn nữ này nghỉ phép sáng, chỉ làm việc buổi chiều 4h thì có được hưởng 60 phút nghỉ hưởng lương này không? Nếu công ty chỉ cho nghỉ 30 phút có OK không? Nếu không cho nghỉ có sao không (ý kiến của Công ty: không cho nghỉ vì Công ty lí giải câu trong Luật lao động là phải làm việc đủ ngày 8h mới được nghỉ 60p).

    Các anh/chị/bạn cho em ý kiến và căn cứ pháp luật nếu có nhé.
    Cảm ơn nhiều!
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Rep

    Xin có 1 chút chia sẻ với chị như sau:

    Tại Khoản 5, Điều 155, BLLD 2012 sửa đổi có quy định rõ
    " Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. ".
    Như vậy đó là quyền lợi của NLĐ. Người SDLĐ bắt buộc phải thực hiện. Cụ thể như thế nào do 2 bên thỏa thuận hoặc nêu rõ trong hợp đồng LD hoặc thỏa ước LD "vì luật không quy định cụ thể" tuy nhiên, Phải đảm bảo là 1 ngày được nghỉ 60p có hưởng lương.

    Thân,
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Trích dẫn Gửi bởi pthu507 Xem bài viết
    Vote bác, em là newbie mà!
    ^^, cùng share nha bạn
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+