Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Apr 2014
    Bài viết
    22
    Tài liệu đã gửi
    22
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    67,805
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Ký hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm





    Chào các anh chị!

    Em là một thành viên mới của diễn đàn, rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em đang có một vấn đề muốn tìm hiểu về việc nhân viên khi ký hợp đồng thời vụ thì có được hưởng ngày nghỉ phép năm không. Em đã search thừ thông tin nhưng không thấy có văn bản nào đề cập đến vấn đề này. Anh chị nào biết thì chỉ giáo cho em với ạ.

    Cảm ơn các anh chị nhiều!

    #1: Hình như không được thì phải. Vì đâu phải hợp đồng LD đâu.

    #2: LĐTV thì bạn tính toán đưa vào lương luôn và thỏa thuận với LĐTV cho đơn giản.

    #3: TT 17/2009/TT-BLĐTBXH:
    Điều 1. Sửa đổi khoản 2, mục II, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH như sau:
    “2. Hợp đồng lao động giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỷ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo hợp đồng lao động, gồm:
    a) Bảo hiểm xã hội: từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành đến tháng 12 năm 2009 là 15%; từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 là 16%; từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 là 17%; từ tháng 01 năm 2014 trở đi là 18%.
    cool.gif Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ.
    c) Nghỉ hàng năm 4%.
    d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

    Bạn xem tham khảo nhé!

    #4: Theo mình thì như sau:
    Điều 74. Bộ luật lao động

    1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    cool.gif 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

    2- Thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do Chính phủ quy định.
    Điều 77:
    2- Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền.

    --> Như vậy, theo khoản 2 điều 77 thì ký hợp đồng thời vụ cũng được nghỉ phép năm tương ứng với thời gian làm việc và nếu họ không nghỉ thì có thể được thanh toán bằng tiền.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+