Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Apr 2014
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Bài viết
    56
    Tài liệu đã gửi
    50
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    69,626
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Ký hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm?





    Chào các anh chị!

    Em là một thành viên mới của diễn đàn, rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em đang có một vấn đề muốn tìm hiểu về việc nhân viên khi ký hợp đồng thời vụ thì có được hưởng ngày nghỉ phép năm không. Em đã search thừ thông tin nhưng không thấy có văn bản nào đề cập đến vấn đề này. Anh chị nào biết thì chỉ giáo cho em với ạ.

    Cảm ơn các anh chị nhiều!

    Trả lời:
    Chào em!

    Theo như điều 9, Chương III, Nghị định 195/CP năm 1994 quy định và hướng dẫn chi tiết một số điều của BLLĐ:
    1. Thời gian được coi là thời gian làm việc của NLĐ tại một doanh nghiệp để tính ngày nghỉ hàng năm:
    - Thời gian học nghề, tập nghề được ghi trong HĐLĐ học nghề, tập nghề.
    - Thời gian thử việc theo HĐ Thử việc
    - Thời gian nghỉ việc riếng
    - Thời gian nghỉ việc không hưởng lương được NSD LĐ đồng ý
    - Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cộng dồn không quá 6 tháng
    - Thời gian nghỉ ốm đau cộng dồn không quá 3 tháng.
    - Thời gian nghỉ theo chế độ quy định đối với lao động nữ
    - Thời gian nghỉ để làm nghĩa vụ công dân theo quy định của pháp luật.
    - Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật.
    - Thời gian hội họp, học tập theo yêu cầu của NSD LĐ
    - Thời gian ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của NLĐ
    - Thời gian tạm giữ, tạm giam được trở lại làm việc không bị truy tố...
    --> HĐLĐ theo thời vụ không nằm trong quy định thời gian trên để nghỉ phép năm, nên NLĐ trong trường hợp này theo quy định của Luật lao động không được nghỉ phép năm.
    Chúc em thành công.

    Hải Đăng

    Cho mình ý kiến một chút nhé
    Điều 6 Luật LĐ quy định Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có giao kết hợp đồng lao động
    Điều 27 Luật LĐ quy định rõ hợp đồng lao động gồm 3 loại, trong đó có " Hợp đồng lao động theo mùa vụ"
    Khoản 1, Điều 7 ,Luật lao động khẳng định : "Người lao động được .... nghỉ hàng năm có lương..."
    Theo điều 77 Luật LĐ thì:
    Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền"

    Vậy theo mình hợp đồng thời vụ vẫn được nghỉ phép hàng năm theo quy định tại điều 77.


    Mình xin phép có ý kiến thế này rolleyes.gif ,
    Thời gian làm việc dù theo loại hợp đồng nào thì cũng đương nhiên được dùng để tính ngày nghỉ phép năm, (các trường hợp tại khoản 1 điều 9 nghị định 195/cp là các trường hợp được coi là thời gian làm việc nhé rolleyes.gif ). Hợp đồng thời vụ được tính nghỉ phép năm đấy ạ,
    Bạn xem thêm tại Thông tư số 07/LĐTBXH-TT ngày 11/4/1995 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Bộ luật lao động và Nghị định số 195/CP ngày 31/12/1994 của chính phủ về thời giờ làm việc, thởi giờ nghỉ ngơi.
    - Tại gạch đầu dòng số 2, điểm a, khoản 2 mục II;
    - Tính toán, ví dụ cụ thể tại khoản 4, muc II;

    (trên mạng hiện nay có nhiều bản đánh lại của Thông tư này, nhưng bạn nên tìm bản chính xác)
    Mọi người góp ý thêm,
    Trân trọng

    Chào bạn,

    Tại các Điều 74 đến Điều 77 của Bộ luật lao động xác định thời gian làm việc là căn cứ để tính phép năm chứ không theo loại Hợp đồng lao động.

    Điều 9 Nghị định 195/CP ngày 31 tháng 21 năm 1994 cũng chỉ làm rõ để 1 số thời gian cũng được coi là thời gian làm việc. Nếu các bạn cứ khẳng định Khoản 1 Điều 9 không có quy định thời gian làm việc cảu Hợp đồng thời vụ thì 1 câu chuyện tương tự cũng sẽ được đặt ra đối với thời gian các bạn làm việc chuyên môn của Hợp đồng lao động xác định và không xác định thời hạn sẽ như thế nào.

    Rõ ràng nhất là phải áp dụng Khoản 2 Điều 77 BLLĐ để giải quyết phép năm cho người lao động như bạn quocanh va NgocLinh0308 đã trình báy.
    Trân trọng.


    Chào cả nhà !
    Mọi người lao động có ký kết HĐLĐ với người sử dụng lao động đều có quyền lợi là nghỉ phép năm. HĐLĐ thì có cả HĐ thời vụ nên tất nhiên là được. Tuy nhiên, Ngoài thời gian làm việc được ký kết trong HĐLĐ thì còn có những khoảng thời gian làm việc mà pháp luật CỘNG thêm để căn cứ ngày nghỉ phép năm như NĐ 195 quy định.
    Các bạn cứ nhớ : thời gian để xác định ngày nghỉ phép năm = thời gian làm việc được xác định trong HĐLĐ + thời gian được quy định tại NĐ 195.
    Một vài chia sẻ cùng bạn !
    Trân trọng,

    (http://www.hrlink.vn/diendan/index.php?showtopic=55973)
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+