Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    61
    Tài liệu đã gửi
    30
    Tài liệu được mua
    23
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,224
    Tài khoản hiện có
    376 Xu

    Ký HĐLĐ không xác định thời hạn (khi sang HĐLĐ lần thứ ba) đối với người lao động nước ngoài





    Dear các anh chị em,

    Các anh chị em có kinh nghiệm xin tư vấn giúp vì có nhiều ý kiến trái chiều về vấn đề sau:

    Theo Khoản 3, Điều 2 - Bộ Luật LĐ 2012 có nêu:
    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động Việt Nam, người học nghề, tập nghề và người lao động khác được quy định tại Bộ luật này.
    2. Người sử dụng lao động.
    3. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam
    4. Cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có liên quan trực tiếp đến quan hệ lao động.

    Như vậy, công ty vẫn ký HĐLĐ không xác định thời hạn (khi sang HĐLĐ lần thứ ba) đối với người lao động nước ngoài hay không? vì với người nước ngoài, thời hạn tồn tại quan hệ lao động bị hạn chế bởi thời hạn của giấy phép lao động (Work Permit)? Và những tình huống rủi ro có thể xảy ra về phía công ty…?

    Mong nhận được tư vấn của các ACE.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+