Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    kí kết hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm





    Chào các anh chị!

    Em là một thành viên mới của diễn đàn, rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Em đang có một vấn đề muốn tìm hiểu về việc nhân viên khi ký hợp đồng thời vụ thì có được hưởng ngày nghỉ phép năm không. Em đã search thừ thông tin nhưng không thấy có văn bản nào đề cập đến vấn đề này. Anh chị nào biết thì chỉ giáo cho em với ạ.

    Cảm ơn các anh chị nhiều!
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Kí kết hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép

    Cho mình ý kiến một chút nhé
    Điều 6 Luật LĐ quy định Người lao động là người ít nhất đủ 15 tuổi, có giao kết hợp đồng lao động
    Điều 27 Luật LĐ quy định rõ hợp đồng lao động gồm 3 loại, trong đó có " Hợp đồng lao động theo mùa vụ"
    Khoản 1, Điều 7 ,Luật lao động khẳng định : "Người lao động được .... nghỉ hàng năm có lương..."
    Theo điều 77 Luật LĐ thì:
    Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền"

    Vậy theo mình hợp đồng thời vụ vẫn được nghỉ phép hàng năm theo quy định tại điều 77.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    kí kết hợp đồng thời vụ có được nghỉ phép năm

    Chào cả nhà !
    Mọi người lao động có ký kết HĐLĐ với người sử dụng lao động đều có quyền lợi là nghỉ phép năm. HĐLĐ thì có cả HĐ thời vụ nên tất nhiên là được. Tuy nhiên, Ngoài thời gian làm việc được ký kết trong HĐLĐ thì còn có những khoảng thời gian làm việc mà pháp luật CỘNG thêm để căn cứ ngày nghỉ phép năm như NĐ 195 quy định.
    Các bạn cứ nhớ : thời gian để xác định ngày nghỉ phép năm = thời gian làm việc được xác định trong HĐLĐ + thời gian được quy định tại NĐ 195.
    Một vài chia sẻ cùng bạn !
    Trân trọng,


    --------------------
    Tô Đình Hòa
    Dinhhoa_hr@yahoo.com

    http://luatsuhcm.com/
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    2
    Tài liệu đã gửi
    0
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    76,342
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    Em vào làm ở công ty được 5 tháng kể cả 2 tháng thử việc,sau 2 tháng thử việc công tỵ tự gia hạn hợp đồng 6 tháng, vậy thì e sẽ được hưởng chế độ nghỉ ntn ạ!
    Cho e hỏi thêm nữa là công ty nói 6 tháng là được hưởng bảo hiểm yte thì trong trường hợp này, bhyt là có tính 2 tháng thử việc ko?
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: tailieunhansu.com@gmail.com . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  5. #5
    Quản lý

    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    454
    Tài liệu đã gửi
    318
    Tài liệu được mua
    677
    Tài liệu đã mua
    24
    Mã số thành viên
    32,006
    Tài khoản hiện có
    2,183 Xu
    Trích dẫn Gửi bởi hoaphan1 Xem bài viết
    Em vào làm ở công ty được 5 tháng kể cả 2 tháng thử việc,sau 2 tháng thử việc công tỵ tự gia hạn hợp đồng 6 tháng, vậy thì e sẽ được hưởng chế độ nghỉ ntn ạ!
    Cho e hỏi thêm nữa là công ty nói 6 tháng là được hưởng bảo hiểm yte thì trong trường hợp này, bhyt là có tính 2 tháng thử việc ko?
    Hi bạn,

    1.Bạn sẽ được nghỉ : mỗi 1 tháng làm việc tương đương 1 ngày phép.
    2. Bảo hiểm y tế chỉ có tác dụng tức thời: 2 tháng thử việc của bạn đã qua, bạn vẫn không sao thì dù có bảo hiểm y tế hay không vẫn thế. Theo luật thì sau khi ký chính thức bạn mới được hưởng BHYT. Vì thế thử việc sẽ không được đóng BHYT.
    Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search


 
Find us on Google+