Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản





    MÌNH LÊN MẠNG VÀ ĐỌC ĐƯỢC BÀI BÁO CÓ NỘI DUNG NHƯ SAU:
    Hết hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản
    Tôi được ký hợp đồng lao động 12 tháng, tại một công ty có vốn nước ngoài. Trong thời gian này, tôi có thai và sinh con, đang nghỉ thai sản thì hợp đồng lao động hết hạn. Khi tôi vào làm lại, công ty không tái ký hợp đồng lao động mà cho tôi nghỉ việc thì có đúng quy định không? (Hoàng Chi, Hà Nội)
    Trả lời:
    Khoản 1, Điều 36, Bộ luật Lao động quy định hợp đồng lao động sẽ chấm dứt khi hết hạn hợp đồng. Khi hợp đồng hết hạn, người sử dụng lao động và người lao động có quyền thỏa thuận ký tiếp hợp đồng lao động mới, hoặc có quyền không ký tiếp hợp đồng lao động nếu không còn có nhu cầu. Khi hai bên không thỏa thuận được ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng lao động cũ đương nhiên chấm dứt, cho dù là lao động nữ đang có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
    Xin lưu ý, khoản 3, Điều 111 quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi; trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng.
    Hết hạn hợp đồng và tạm hoãn đơn phương chấm dứt hợp đồng được Bộ luật Lao động quy định tại 2 điều luật khác nhau và áp dụng cho những trường hợp khác nhau. Việc tạm hoãn đơn phương chấm dứt hợp đồng (khoản 3, Điều 111) chỉ áp dụng khi thời hạn hợp đồng lao động vẫn còn hiệu lực. Thực tế trường hợp của bạn là hết hạn hợp đồng nên công ty không tái ký hợp đồng và cho bạn nghỉ việc là đúng quy định pháp luật.
    CTY MÌNH HIỆN ĐANG GẶP VẤN ĐỀ TƯƠNG TỰ NHƯ VẬY, CHO NÊN MÌNH MUỐN NHỜ CÁC ANH CHỊ TƯ VẤN GIÚP? CÁCH TRẢ LỜI CỦA VỊ LUẬT SƯ TRÊN CÓ HỢP LÝ HAY KHÔNG? ANH CHỊ NÀO CÓ KINH NGHIỆM TRONG VẤN ĐỀ NÀY THÌ CHO MÌNH XIN Ý KIẾN VỚI NHÉ. TRÂN TRỌNG CÁM ƠN.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2014
    Bài viết
    93
    Tài liệu đã gửi
    77
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    75,494
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    hết hạn hợp đồng trong thời gian nghỉ thai sản

    Câu trả lời trên của vị luật sư trên chưa chắc đã đúng, nó sẽ sai trong trường hợp khi ngày mà nlđ quay lại làm việc cách ngày hết hạn hợp đồng cũ > 30 ngày. Theo luật thì sau 30 ngày kể từ ngày hết hạn hợp đồng mà 2 bên không thỏa thuận ký tiếp thì hợp đồng đó đương nhiên trở thành hợp đồng k xác định thời hạn, do đó rơi vào trường hợp đó mà cty kia ra qđ chấm dứt hđlđ là hoàn toàn sai.
    Với lại ở đây luật sư muốn đưa vào trường hợp tạm hoãn hợp đồng nhằm mục đích cho mọi người hiểu rõ hơn nhưng kết quả thì ngược làm, như kiểu tung hỏa mù smile.gif.
    Nếu công ty bạn gặp trường hợp này thì cần chú ý thực hiện theo luật lao động hiện hành đó là phải thông báo cho nlđ trước 15 ngày khi hđlđ kết thúc, cái này để cho chắc ăn thì cty bạn phải làm hẳn một cái thông báo gửi tới nlđ, và lấy chữ ký của nlđ ký vào phần đã nhận bưu phẩm của cty chuyển phát nhanh để làm căn cứ, chứ sau này ra tòa nhiều nlđ bảo là tôi có nhận được gì đâu, nếu trước đó mà bạn gọi điện, hay mail mủng thông báo thì chết liền (vì nlđ có nhiều cách để chối là tôi ko nhận đc cuộc điện thoại nào, hay tôi ko nhận đc mail nào, time thai sản tôi ko có check mail...) khi đó là bạn chết rồi, do đó phải chơi bài chắc ăn bạn ạ.
    Trong trường hợp này cty bạn có trách nhiệm giải quyết chế độ thai sản, trợ cấp thất nghiệp cho nlđ (nếu đủ đk đc hưởng)
    Chúc bạn thành công!

    Bài viết được sửa bởi mattroinho: Jun 25 2013, 04:29 PM
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Hỏi thủ tục làm chế độ nghỉ dưỡng sức sau thai sản
    By hoacomay in forum Cho, bán tài liệu biểu mẫu Luật lao động, BHXH
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-15-2014, 10:18 AM
  2. Ký HDLD 1 năm, nghỉ thai sản, khi đi làm cũng là thời gian hết hạn HD?
    By anhdungnhung in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-26-2012, 02:36 PM
  3. Nghỉ phép trong thời ký thai sản
    By trangnguyen2705 in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-20-2012, 12:28 PM
  4. Nghỉ phép của lao động nữ trong thời kì thai sản
    By Đỗ Thị Minh Sáng in forum Hỏi đáp, tư vấn, trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 08-04-2012, 11:25 AM
Find us on Google+