Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 1 của 1
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Nov 2012
    Bài viết
    99
    Tài liệu đã gửi
    88
    Tài liệu được mua
    7
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    38,270
    Tài khoản hiện có
    35 Xu

    Điều khoản không cạnh tranh trong hợp đồng lao động





    Thưa luật sư

    Hỏi:

    Nhờ luật sư giúp em giải đáp thắc mắc này với ạ:

    Trong hợp đồng lao động của công ty em có điều khoản không cạnh tranh. Theo điều khoản này thì người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thì sau 2 năm kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng lao dộng, người lao động không được làm việc cho các công ty đối thủ (các dịch vụ, sản phẩm, laoij hình kinh doanh tương tự..) nếu vi phạm sẽ phjair bồi thường toàn bộ thiệt hại cho việc phá vỡ điều khoản trên

    Luật sư cho em hỏi Luật lao động VN có những điều khoản tương tự như vậy không? nếu bên em thực hiện điều khoản này thì khi áp dụng có giá trị pháp lí không ạ

    Em xin chân thành cảm ơn!


    Đáp:

    Chào bạn.

    Điều 43 luật lao động quy định

    "Trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    Trong trường hợp doanh nghiệp bị phá sản thì các khoản có liên quan đến quyền lợi của người lao động được thanh toán theo quy định của Luật phá sản doanh nghiệp.

    Người sử dụng lao động ghi lý do chấm dứt hợp đồng lao động vào sổ lao động và có trách nhiệm trả lại sổ cho người lao động. Ngoài các quy định trong sổ lao động, người sử dụng lao động không được nhận xét thêm điều gì trở ngại cho người lao động tìm việc làm mới."

    Vì vậy khi HĐLĐ chấm dứt thì người sử dụng lao động không thể ràng buộc NLĐ bằng điều khoản như vậy được.

    Mặt khác

    Điều 26 luật lao động quy định

    "Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động."

    Vì vậy HĐLĐ chấm dứt, thì quan hệ lao động giữa NLĐ và NSDLĐ cũng chấm dứt nên việc ràng buộc điều khoản này là không thể.



    Thân chào bạn!

    Nguồn: http://danluat.thuvienphapluat.vn/di...55.aspx#205225
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+