Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 4 của 4
  1. #1
    Quản lý

    Ngày tham gia
    Feb 2012
    Bài viết
    454
    Tài liệu đã gửi
    318
    Tài liệu được mua
    679
    Tài liệu đã mua
    24
    Mã số thành viên
    32,006
    Tài khoản hiện có
    2,224 Xu

    Công ty em có phải trả cho chị ấy trợ cấp thất nghiệp cho nhân viên làm việc chưa đến 01 năm không ?





    Chào các anh chị,

    Trường hợp công ty em như sau cần sự tư vấn từ các anh chị :

    Công ty em hiện chưa đủ điều kiện để tham gia bảo hiểm thất nghiệp vì chưa đủ 10 nhân viên. ( BHXH, BHYT bên em tham gia đầy đủ)

    Tháng 9 này sẽ có 1 nhân viên nghỉ việc ở công ty và thời gian chị ấy làm việc tại công ty chưa đến 01 năm. Vậy khi chị ấy nghỉ việc công ty em có phải trả cho chị ấy trợ cấp thất nghiệp không, nếu có là bao nhiêu.
    Nếu không phải trả trợ cấp cho chị ấy, thì dựa vào nghị định nào ?

    Anh chị giúp em vụ này với
    Thank & Best Regards,
    Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search

  2. #2
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    328
    Tài liệu đã gửi
    265
    Tài liệu được mua
    263
    Tài liệu đã mua
    2
    Mã số thành viên
    43,060
    Tài khoản hiện có
    9,856 Xu
    Trích dẫn Gửi bởi Train Xem bài viết
    Chào các anh chị,

    Trường hợp công ty em như sau cần sự tư vấn từ các anh chị :

    Công ty em hiện chưa đủ điều kiện để tham gia bảo hiểm thất nghiệp vì chưa đủ 10 nhân viên. ( BHXH, BHYT bên em tham gia đầy đủ)

    Tháng 9 này sẽ có 1 nhân viên nghỉ việc ở công ty và thời gian chị ấy làm việc tại công ty chưa đến 01 năm. Vậy khi chị ấy nghỉ việc công ty em có phải trả cho chị ấy trợ cấp thất nghiệp không, nếu có là bao nhiêu.
    Nếu không phải trả trợ cấp cho chị ấy, thì dựa vào nghị định nào ?

    Anh chị giúp em vụ này với
    Thank & Best Regards,
    Chào b!
    Bạn chịu khó tra trong bộ luật lao động nhé. Mình nhớ có hướng dẫn rất chi tiết cách tính, b xem điều 48,49 thì phải
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  3. #3
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    164
    Tài liệu đã gửi
    140
    Tài liệu được mua
    162
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    49,768
    Tài khoản hiện có
    388 Xu
    Theo như em được biết với trường hợp chưa tham gia BHTN như công ty chị thì người lao động khi nghỉ việc sẽ được chi trả trợ cấp thôi việc với điều kiện đã làm đủ từ 12 tháng trở lên (Điều 48, Bộ luật lao động ). Còn TH này vì chưa làm đủ 12 tháng nên công ty sẽ không phải chi trả trợ cấp thất nghiệp.

    Thân !
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  4. #4
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    Apr 2012
    Bài viết
    160
    Tài liệu đã gửi
    138
    Tài liệu được mua
    292
    Tài liệu đã mua
    2
    Mã số thành viên
    32,331
    Tài khoản hiện có
    701 Xu
    Mình chia sẻ đôi chút về chủ đề trả Trợ Cấp Thôi Việc cho người lao động như sau:

    * Căn cứ vào điều 48- Luật LĐ số 10/2013/QH3 quy định trường hợp sau được hưởng trợ cấp thôi việc do công ty chi trả
    1. NLĐ chấm dứt HĐLĐ theo quy định ( Hết hạn HĐ, đã hoàn thành công việc, do thỏa thuận của hai bên, NLĐ hoặc NSDLĐ bị chết hoặc kết án tù giam, NLD hoặc NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐ theo quy định)
    2. Thời gian làm việc từ đủ 12 tháng trở lên
    3. Thời gian tính hưởng TCTV = Tổng thời gian làm việc thực tế- thời gian tham gia BHTN

    * Nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên, thì NLD được hưởng TCTV và khoảng thời gian tính hưởng sẽ được làm tròn theo nguyên tắc sau ( quy tắc này công mình đang áp dụng):

    1. Thời gian tính hưởng TCTV : 1 - <6 thánh : 0.25 X lương trung bình 06 tháng trước khi nghỉ
    2. Thời gian tính hưởng TCTV : >=6- 12 tháng: 0.5 X lương trung bình 06 tháng trước khi nghỉ

    Hi vọng thông tin trên sẽ giúp ích được cho bạn

    Have a nice day !
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 

Similar Threads

  1. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-08-2014, 12:31 PM
Find us on Google+