Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên có quyền đầy đủ

    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    164
    Tài liệu đã gửi
    140
    Tài liệu được mua
    162
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    49,768
    Tài khoản hiện có
    388 Xu

    Có quy định tăng từ ngày 15 tây trở về trước thì báo tăng trong tháng đó, hay giảm từ ngày 16 tây thì báo giảm trong tháng đó không ?





    Chào các anh chị

    Sáng mai mở đọc được mấy email mừng quá.. tối em chờ khuya mới ngủ, huhu
    Công ty em kỳ lương từ 1 đến 31 tây hàng tháng
    VIệc đã làm: hỏi cán bộ thu 1 cửa rồi, họ biểu liên hệ cán bộ quản lý thu công ty của mình được hỗ trợ tốt nhất
    Tối qua viết email hỏi rồi, nhưng chưa thấy trả lời

    1. Trường hợp nghỉ việc
    Trường hợp của em: nhân viên nghỉ việc từ 16/10/2014, tức là
    Số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương là 14 ngày (từ ngày 16/10 đến 31/10/2014)

    Trích các văn bản pháp luật:
    1. Quyết định 1111
    Điều 54. Quản lý mức đóng
    2.1. Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, từ 14 ngày trở lên trong tháng thì không tính đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó

    2. Công văn 555
    VII. QUY ĐỊNH MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP ĐẶC BIỆT
    1.1. Trường hợp người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương, tiền công từ 14 ngày trở lên trong tháng (do ký hợp đồng hoặc chấm dứt hợp đồng lao động giữa tháng hoặc các trường hợp ngừng việc, nghỉ việc khác) thì không thuộc diện bắt buộc đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó.

    Như hai quy định trên em hiểu rằng trường hợp nghỉ ngày từ ngày 16/10/2014 là doanh nghiệp không phải tham gia BHXH

    2. Trường hợp tăng mới (em nêu thí dụ thêm về trường hợp ngày)
    Nhân viên báo tăng bảo hiểm từ ngày 16/6/2014
    Số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương là 13 ngày (từ ngày 1/6 đến 15/6/2014)
    Căn cứ vào 2 quy định trên thì sẽ báo tăng từ 6/2014

    Em thật sự vẫn chưa hiểu nổi ở đâu có quy định (chưa thấy văn bản): tăng từ ngày 15 tây trở về trước thì báo tăng trong tháng đó, hay giảm từ ngày 16 tây thì báo giảm trong tháng đó. Mong các anh chị chỉ dẫn giúp em hơn nữa (càng nhanh càng tốt ạ)

    Cảm ơn các anh chị rất nhiều

    Em viết sai đoạn cuối email: tăng từ ngày 15 tây trở về trước thì báo tăng trong tháng đó, hay giảm từ ngày 16 tây thì báo giảm từ tháng sau.

    PS: không phải spam ạ
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jan 2013
    Bài viết
    61
    Tài liệu đã gửi
    30
    Tài liệu được mua
    23
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    43,224
    Tài khoản hiện có
    376 Xu
    Mình đồng ý với bạn, đúng là mình cũng ko thấy có văn bản nào quy định sau ngày 15 tây thì sẽ báo bảo hiểm sang tháng sau, mà BHXH chỉ tính trên số ngày làm việc là 14, vậy thì như cty minh 1 tháng làm việc có 22 ngày thì ko thể lấy ngày 15 làm mốc được.

    Bạn ơi, bạn tìm ra câu trả lời chính xác thì nhớ email giúp mình nhé, mình cũng đang băn khoăn trường hợp này mà chưa có đáp án.

    Thanks.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+