Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Chậm trả lương, phải đền bù cho người lao động?





    Chúng tôi được nhận vào làm kế toán viên cho một công ty với mức lương khơi điểm là 1.800.000 đồng. Tháng đầu, với lý do công ty mới thành lập còn khó khăn, chúng tôi chỉ được nhận lương tạm ứng 500.000 đồng với lời hứa đến tháng tiếp theo sẽ thanh toán đủ.

    Tuy nhiên đến nay đã hơn 4 tháng, chúng tôi vẫn chưa nhận được đồng lương nào ngoài khoản ứng nêu trên. Chúng tôi có hỏi nhưng công ty chỉ hứa và không chịu thanh toán lương cho chúng tôi.

    Theo quy định của công ty, sau khi thử việc 3 tháng sẽ ký hợp đồng lao động nhưng đến nay chúng tôi vẫn chưa được ký. Chúng tôi rất lo lắng về quyền lợi của bản thân. Liệu quyền lợi của chúng tôi có được pháp luật bảo vệ không? Và chúng tôi phải làm gì?

    Huỳnh Lê Mai
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    - Theo quy định tại Điều 32 Bộ luật lao động và Điều 7 Nghị định 44/2003/NĐ-CP, thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; không được quá 30 ngày đối với chức danh nghề cần trình độ trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ; không được quá 06 ngày đối với lao động khác.

    Khi hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu, hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Như vậy, mặc dù công ty quy định thời gian thử việc là 03 tháng, các bạn cũng được xem như đã làm việc chính thức kể từ khi hết thời hạn thử việc theo quy định pháp luật được trích dẫn ở trên. Các bạn cũng có quyền yêu cầu công ty phải tiến hành thủ tục để được tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc, được tham gia bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp (nếu thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp) kể từ thời điểm bắt đầu làm việc chính thức.

    Theo Điều 59 Bộ luật lao động, công ty phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn tại nơi làm việc cho người lao động. Nếu công ty không trả đúng thời hạn quy định thì phải trả một khoản tiền đền bù ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng công bố tại thời điểm trả lương tương ứng với số tiền chậm trả.

    Trong trường hợp đặc biệt (như thiên tai, hỏa hoạn hoặc do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ cấp tỉnh trở lên, do địch họa, do dịch bệnh mà người sử dụng lao động đã tìm mọi cách nhưng không thể khắc phục được) thì có thể được trả chậm nhưng vẫn phải đền bù nếu thời gian trả chậm từ 15 ngày trở lên.

    Để được can thiệp vào bảo vệ quyền lợi, các bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến Chánh Thanh tra lao động cấp sở nơi công ty có trụ sở để yêu cầu xử phạt hành vi trả lương không đúng thời hạn, buộc công ty phải trả lương (bao gồm cả tiền lương trả chậm), tiến hành ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo đúng quy định (thời hạn có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm bắt đầu làm việc chính thức), cũng như tiến hành thủ tục để các bạn được tham BHXH bắt buộc theo đúng quy định.

    Luật sư NGUYỄN VĂN HẬU
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+