Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Buộc đi đào tạo ngày nghỉ, liệu có được tính lương?





    Công ty tôi tổ chức đào tạo kiến thức ISO cho toàn thể nhân viên vào mỗi chiều thứ 7 hàng tuần (theo qui định thì công ty chúng tôi chỉ làm việc vào buổi sáng thứ bảy và được nghỉ vào chiều thứ bảy).

    Toàn thể nhân viên bị bắt buộc phải tham gia đào tạo và có thi xét duyệt, tuy nhiên công ty không tính thời gian làm thêm - tăng ca cho các buổi học này. Việc làm của công ty có đúng với quy định của pháp luật không?

    Nguyễn Huyền
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Jul 2012
    Bài viết
    57
    Tài liệu đã gửi
    32
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    33,879
    Tài khoản hiện có
    0 Xu
    - Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 195/CP ngày 31-12-1994 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi thì thời giờ hội họp, học tập do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động cho phép cũng được tính vào thời giờ làm việc có hưởng lương.

    Mặc khác, theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 61 Bộ luật Lao động đã được sửa đổi, bổ sung, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần được trả lương ít nhất bằng 200% theo đơn giá lương hoặc tiền lương của công việc đang làm.

    Căn cứ theo những quy định nêu trên, trong trường hợp công ty bạn tổ chức đào tạo kiến thức ISO cho toàn thể người lao động trong công ty vào ngày nghỉ hàng tuần thì thời giờ này vẫn được tính vào thời giờ làm việc có hưởng lương. Nếu công ty không tính thời giờ này vào thời giờ làm việc có hưởng lương, các bạn có thể kiến nghị lên giám đốc công ty để giải quyết quyền lợi cho mình.

    Luật sư VÕ HOÀNG TUYÊN
    (Văn phòng luật sư Tuyên & Associates)
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+