Bạn ghé thăm diễn đàn lần đầu? hãy đăng ký ngay bây giờ để tham gia.
  • Login:

Chào mừng đến với HR Share | Cộng đồng Nhân sự | Dien dan Nhan su Viet Nam.

+ Trả lời Chủ đề + Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 2 của 2
  1. #1
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    Question Bị cho thôi việc sau khi sinh





    T có đọc được một thắc mắc mắc của chị có nick: qhtrang bên hrlink.vn như sau: Cả nhà cùng giải quyết nhé


    Gửi các anh chị trong Cộng đồng nhân sự,

    Em có vấn đề này cần nhờ sự tư vấn của các anh chị:

    Em ký hợp đồng làm việc một năm tại 1 khách sạn vào đầu tháng 3 năm 2011, hiện nay em đang có mang sắp sinh. Đầu tháng 3 tới đây cũng là lúc em đi làm lại sau 4 tháng nghỉ sinh, đồng thời hợp đồng của em cũng vừa hết hạn, nhưng Giám đốc công ty báo là sẽ không tiếp tục ký hợp đồng với em.

    Liệu công ty có sai không? Không tiếp tục ký hợp đồng có nghĩa là em phải nghỉ việc?

    Xin cám ơn các anh chị.
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự

  2. #2
    Thành viên

    Ngày tham gia
    Dec 2012
    Bài viết
    82
    Tài liệu đã gửi
    64
    Tài liệu được mua
    0
    Tài liệu đã mua
    0
    Mã số thành viên
    39,659
    Tài khoản hiện có
    0 Xu

    @@

    Theo luật 2012 sửa đổi số 10/2012/QH13 thì trường hợp của chị là một trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại Điều 36, Mục 3, Chương III - Hợp đồng LD của Bộ luật LD. Cụ thể là Trường hợp 1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.(6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.)

    Vậy, nếu bên công ty chị không ký kết hợp đồng lao động mới thì chị phải nghỉ việc. Trường hợp này công ty không vi phạm luật.

    Thân,
    Liên hệ Ban quản trị Hr Share - Mr Cường : Điện thoại: 0988833616 | Mail: [email protected] . Bạn muốn tìm kiếm thêm thông tin về các vấn đề Nhân sự. Vui lòng click tại đây để tìm kiếm thêm: http://kinhcan.net/ Đây là công cụ tìm kiếm được tích hợp tìm kiếm khoảng 30 site chuyên về nhân sự. Chi tiết vui lòng click tại đây: Kinhcan24′s Search; Blog Quản trị Nhân sự; Luận văn Quản trị Nhân sự


 
Find us on Google+